Oh, sei imetangaza leo hii siku ya tatu daftari ya muda ya wagombeaji wa ubunge katika Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo, kwenye idadi ya makandideti elfu kenda elfu nane waliitikwa kunako nafasi 500 popote nchi ni Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo. Sababu ya makosa juu ya binadamu, wanajeshi wa saba walihukumiwa kifungo cha maisha yote na wameondoshwa jeshini, wengine watano walipata uhuru katika kesi ya waliobaka kiolela wanawake hapo Songomboyo, kijiji kenye kupatikana mtaani Mbongananga, kilomita 600 na Mbandaka, jimboni Ekwatere. Kunako shirika linalohusika na utalii yaani turismu, na watumishi walianza mgomo wa kazi leo hii hapa mjini Kinshasa, wanapinga jambo la kimagendo katika usafirishaji kwa njia ya anga, nafasi ya kuzidisha mapato ya ofisi hiyo. Habari kamili. Tume la Uchaguzi Huru ilitangaza leo hii siku ya tatu daftari ya muda wa wagombeaji wa ubunge. Kwenye idadi ya wagombeaji elfu kenda waliokaribishwa, elfu nane walitikwa kunako nafasi ya 500 popote nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na shirika la maendeleo katika bara la nchi za Maziwa Makuu inaandaa kuhimiza wakongomani kuhusu sheria ya uchaguzi. Ni kwa sababu ya hiyo ndiyo katika mpango wake filamu moja itaonyeshwa leo hii jioni, hapa mtaani Bandalungwa, kisa cha maandamano hayo na wezi wa Kim Kalumendo shule kwa ajili ya maendeleo katika nchi za kanda la maziwa makuu, jioni ya leo hii, linaanzisha mpango wa kuhimiza sheria ya uchaguzi kwa kuonyesha filamu moja katika uwanja wa mchezo wa mtaa wa Bandalungwa. Shirika hilo linasaidiwa kifedha na shirika liitwalo Promoting Credible Election and Democratic in Africa pamoja na shirika la kimataifa la nchi zinazoongea Kifaransa. Mpango huo unakusudia kumaliza matatizo ambayo wapiga kura walikutana nayo wakati wa upigaji wa kura ya maoni Disemba iliyopita katika mpango huo, shule hili linapendelea kujibu kwa matakwa ya wakongomani kuhusu kuelewa sheria ya uchaguzi kabla ya kufanyika kwa uchaguzi wa urais wa ubunge pamoja na ule wa mitaa. Inatazamiwa kuwa katika mpango wake wa leo, shule hilo litaonyesha rasmi kitabu kimoja kiitwacho guide pour electeurs, yaani mwongozi kwa ajili ya uchaguzi pamoja na kitabu kinachokusanya sheria ya uchaguzi katika lugha ine za taifa sababu ya makosa juu ya binadamu, wanajeshi wa saba walihukumiwa kifungo cha maisha yote na wameondoshwa jeshini na wengine watano walipata uko katika kesi ya waliobaka kiolela wanawake hapo Songomboyo, kijiji kenye kupatikana mtaani Bongandanga kwenye umbali wa kilomita mia sita na Mbandaka, jimboni Equateur. Kesi iliyoendesha kesi hiyo iliendeshwa na tribunali ya kijeshi ya Mbandaka na ilifanyika mbele ya watu wengi. Na jimboni Bakongo, pasta moja mwenye kupita sawa mwenye kutunza kupita kupitia njia ya asili alibaka Mkristiani wake. Jambo ilifanyika katika kata Bakongo, mtaani Nzanza mwandalini huo, alitumia dawa kwa kutenda maovu hayo. Taarifa ya Dani Kinda imetolewa na wezi wa Kimkalumendo. Imepita sasa siku tatu wakaaji wa kata la Peiba mtaani Nzanza jijini Matadi waliishi kisa cha kushangaza. Tangu miaka mingi mke na mme mmoja ambao walikuwa na hamu ya kuzaa mtoto walikuwa wakitembelewa na mchungaji mmoja ambaye pia ni mganga wa asili. Mara kwa mara alikuwa akitelemsha maombi huku hamu yake ikiendelea kufichama. Siku nyingine pasta huyu baada ya maombi aliwapa mke na mme dawa moja isiyotambulikana. Wakiwa na uaminifu kwa mchungaji huyu, mme alikuwa mtu wa kwanza kutumia dawa hiyo na baadaye mke akafuatilia. Dakika chache, wote walilala usingizi fofofo bila kuamka. Hapo pasta huyo akapata nafasi yake ya kutenda vitendo vya mapenzi na mke huyo akiwa usingizini kitandani mwake. Kutoamka kwa watu hao kulipelekea majirani kusua kiongozi wa eneo hilo. Pasta huyo alikamatwa na wakati huu yu mkononi mwa sheria, wakati mke anaendelea kupata matibabu kunako hospitali kuu ya Kinkanta. na mauaji yaliyofanyika mjini Bukavu juma jana hayana hali ya kisiasa, hayo ni mauaji ya kawaida yanayotendwa na wajambazi. Masemi hayo ni ya msemaji wa kijeshi wa Monique aliyoyatamka wakati wa mkutano wa juma na wapasha habari leo hii, siku ya tatu hapa mjini Kinshasa. Frederik Medara anafasiria hali ya usalama mjini Bukavu, yupo kwenye maikrofoni ya Innocent Olenga naelezea hali ya usalama vile ilivyo, nabainisha kuwa mauaji yaliyoshambulia mji wa Bukavu siku za hivi karibuni ni makosa ya kawaida, sio kusema ni katika mpango wa wanamgambo walio na silaha ambao wamekuwa wakisumbua. Ni mauaji ya haki ya pamoja ambayo kwangu mimi hayana uhusiano na siasa. Ukweli ni kwamba ni wizi wenye kutumia silaha ndio walinyanyasa wananchi. Sione hapa jambo ambalo linaweza kuvuruga mpango wa uchaguzi, nafikiri kinyume na hayo malalamiko yaliyotolewa na wakaji wa Bukavu ambao wanapendelea amani, wapeleke malalamiko yao kwa kutumbukiza cheti cha kupiga kura wakati uchaguzi utakapofika. Na jimboni Kivu ya Kusini, kupita walioondolewa walioondolewa silaha elfu moja wanapatikana hapo mtaani Kabare, kunako senta ya Konader wameanza kupokea vifaa vya maisha ya kawaida. Tusikilize mafasi hiyo mengi na mwandishi wetu kutoka Bukavu. Tangu siku ya kwanza, wako mamia na mamia ya hao waliopokonywa silaha. Wanawake kama vile wanaume, wako wakingoja kutoka katika kituo cha Kabari. Wana furaha ya kurudi makwao kisha miaka mingi jeshini wanapewa vifaa vya kutoka navyo pamoja na fedha, baadaye wako huru kwa kutoka kwenye kituo. Kwangu ni kitudu mi, nafurahi juu milisha kwa mzee miko saa mtu mwenye anaokoka. Mi naenda fata y venjenyi vyenye iko sawa, na nawei jamaa yangu iko hapa, tutarudia nyumbani. Nilitoka kusa brigadi, niliko na miaka makumi tatu na tano, niliko nachunga kulipiwa, tuende kutulia, nilisha choka na kazi miongoni mwa watu hao zaidi ya mia tatu ni wazaliwa Maniema, Kinshasa, Ekuateur, Province Oriental, Katanga na Kasai. Hao watangojea ili warudishwe makwao. Luteni Kanali Diedone Bula Kofo, anayehusika na operesheni kwenye kituo cha Kabare, anaeleza. Kwa mfano, wale wanaokwenda Shabunda, hapa Kivu ya Kusini, CONADER itawasafirisha kwa ndege, na kwa jimbo zingine hivyo hivyo. Ni kusema kwamba wanapolipwa wanapewa hakikisho la kupokonywa silaha na kitambulisho na vifaa mbalimbali vya kutoka. Inayobaki ni kuwasafirisha wiki hii. Kwa ujumla watafikia idadi ya mia kenda makumi tano wanayopokonywa silaha pamoja na jamaa zao, kwa kutoka kwenye kituo hicho cha Kabari, Bukavu. Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Na tukibaki mjini Bukavu, tujiulize kwamba gereza kuu ya mjini huo imeunguzwa mchana wakati wa leo hii. Moto ulijitukiza sababu wanajeshi walinzi wa moja wa kupokea mishahara yao wakituma wafungwa walete moto kwenye gereza. Kwa sasa Monique ilituma gari yenye kuzima moto huo. Na jimboni Kivu ya kaskazini katika lokalite ya Kichanga mtaani Masisi, kilomita makumi nane na Goma, walioondolewa silaha wa makumi mawili na kupita kwa kurudishwa katika maisha ya kiraia wamekimbia kwa mjibu wao maofisa wa moja wenye kumtii jenerali Nkunda Kundabatware wamewakaza wachukue silaha mara tena. Wana wasiwasi na hali hiyo yenye kuhimizwa kuhuzunishwa pia CONADER mafasilio na mwandishi wetu kutoka mji wa Goma wamekuwa wote ishirini walioasili Goma kwenye kituo cha CONADER, wenzao kumi na mbili walikamatwa huko Kichanga mtaani Masisi, wote wametokea ndani ya vijiji vya Kalembe, Nyamitap na Kashuga mtaani humo. Wote wakiwa na vitambulisho vya CONADER wamenena kwamba wameshurutishwa na askari waaminifu wa, wa Laurent Kunda kurudilia jeshi. Ushuhuda kwa kukimbia yangu balinikamata kaniingiza ndani ya ndake dimisatara, akasema mbone ule mzee mnamukamatia nini? bakakatara seme weo kuna shunga vya baraia hau chunga vya kisoda. Bakaningiza mundake nikapaa na dorari makui mbili na tano banahuiza kila piese, bakiona uko na kare te demobilize paye paya banaukamata. Konaderi, kwa upande wake, iliyowapa maisha ya kiraia imelaumu jambo hili. Roje Kaindo ausikai na uhimizaji kwenye konader. Walioondoshwa jechini kwa hali ya kweli, si bora kuwatatiza, tunanungunika kwani tumefikia wakati bora ya wademobilize kuchukua maisha mapya ya kiraia. Walioondoshwa jechini kwa hali ya kweli, si bora kuwatatiza, tunanungunika kwani tumefikia wakati bora ya wademobilize. Kwa upande wa konader, kanda la nane la jeshi huenda limefahamu jambo hili, ila hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa na viongozi jimboni wa waskari kwa jambo hilo. Kiongozi wa konader, heri mbo wasa ana tajari ya kuendesha mkutano na kiongozi wa kanda la nani la jeshi ili kutatua shida hili la kurejesha jeshini wale walioondoshwa jeshini na konader toka Goma. Moise mutunga Lukube, kwa niaba ya radio Okapi. Anayapata elfu moja na kupita walioondolewa silaha waliwasili juzi mjini Kalemi ya kaskazini mwa Katanga. Kwa sababu ya ukosefu wa nafasi katika senta ya konader, kiongozi maimai Lukamanda na watu wake wanangoja bila chakula Monik na kituo cha kijeshi kenye kuwakaribisha huenda kuwa na wasiwasi wa maimai mai hao wasilete wasiharibu hali ya usalama. Mafasirio mengi nawe expedi mwamba mubi kutoka mji wa Kalemia akiwahutubia wa maimai elfu moja tisini na moja chini ya uongozi wa kamanda Lukamanda kiongozi wa Monuk Kalemi aliwasihi wawe na uvumilivu. Naye kiongozi wa tawi la kijeshi inayohusika na, na kuingiza askari jeshini amekazia pia hali hiyo ya uvumilivu. Jemadari Lukole yermos madoadoa, tunawaomba mwendelee kuwa na uvumilivu. Tuna imani ya kuwapokea na kuwaingiza wote kukonadea. Luka Lukamanda na wapiganaji wake wameondoka kwenye ngome lao huko teritoria ya Nyuzu mnamo tarehe tano Aprili wametembea kitambo cha kilometri mia moja makumi tano hadi mji wa Kalemi bado hawajapokelewa kwenye senta ya matayarisho ya Konader bali wamekumbwa na matatizo ya njaa, kama anavyomaanisha maanisha Lukamanda: kama tunafika hapa hakuna shida ingine njaa tu watoto njo ile tunalalamika nayo zaidi, ndio magumu zaidi ni ya chakula, watoto milioni na nusu ya wagonjwa chakula zaidi njo inaweza bapatele mashida ya vile kulani, shida hakuna namna kusema, tutalala watu tuta wanaikala tu manyumba mabatima wanalala chini ya vile. SME na Monuk wameshikwa na hofu kwa kuwa wenda wapiganaji hawa wanaokumbwa na njaa wakawe tishio la usalama kwa wakaaji, ndiyo maana wametoa mwito kwa viongozi wa Konader ili wawachugue watu hawa kwa haraka kwenye senta Tokea kalemi, mimi na, Radio Cup. na wapiganaji wa zamani wakiwa kumi na kupita wazaliwa wa Uganda waliondoka leo hii mjini Kananga na kujielekeza nchini mwao. Kutokana na mpango wa DDR watafikishwa mbele ya wakuu wa Uganda juma hii tukirudi tukirudi hapa mjini Kinshasa, tujulishe kwamba shirika linalohusika na utalii yani tourisme, watumishi walianza mgomo wa kazi tangu leo hii siku ya tatu. Wanapinga jambo la kimagendo katika usafirishaji kwa njia ya anga, nafasi ya kuzidisha mapato ya ofisi lao. Tusikilize mafasirio ya Mme MA, Kabula, mtumishi wa ONT ni yani shirika linalohusika na utalii, akiwa mbele ya microphone ya Innocent Olenga. Maana yake leo tunabeba mipako ya kusema hatutatumika siku ya leo. Njoo kusema haiko greva, hapana, ni kusema tunasimamisha kazi. Juu ya nini? Ministre wetu wa turisme Jose Engwanda mambo ako nafanya kule kwenye kukiti kenyea nikala ya turisme, hatuone tangu badisi nyema dekre yetu leo ya pendi kulibere. Njoo kusema nini? Angalia vile tunaanza kuteseka mabie, si wenyewe tuko na droa ya kuvoyache kwenda mafazi yote, yeye hapana. Maana yake anakuwa anatumikia tu ni mpaka ja chama yake na paka parti yake. Maana kama muna mu parti amuta amuna na droit ile bambo api atupende vile, atupendi vile, acha kama pendi kazi tu. Unachoka, tunachoka tu, tunachoka tangu leo. Kama upendi kubeba decision mipaka yako, utaona kenye kitafanyika siku ya tano. Tunakuachia mbele pale, basi. Tutakomesha muhtasari na muhtasari wa habari. CENI imetangaza leo, siku ya tatu, daftari ya muda wa wagombeaji wa ubunge kwenye idadi ya makandidati elfu kenda elfu mnane waliitikwa kunako nafasi mia tano popote nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sababu ya makosa juu ya binadamu wanajeshi wa saba walihukumiwa kifungo cha maisha yote na wameondoshwa jeshini, wengine watano walipata uhuru katika kesi ya waliobaka Kiolela wanawake hapo Songomboyo, kijiji kenye kupatikana mtaani Mbongandanga kwenye umbali wa kilomita mia sita na mbanda ka jimboni Ekater. Na kunako shirika linalohusika na utalii yaani turisme Watumishi walianza mgomo wa kazi tangu leo hii, siku ya tatu, hapa mjini Kinshasa. Wanapinga jambo la kimagendo katika usafirishaji kwa njia ya yanga, nafasi ya kuzidisha mapato ya ofisi hiyo. Asenti kwa wote waliojiunga nasi okay.