Hujambo, mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, karibuni kufuata matangazo yetu ya jioni. Tutaanza na muhtasari wa habari. Jimboni Kasai ya Magharibi, askofu wa Kananga ameomba okay, Padre Gobert Banyingela aondoshe kandidati yake kwenye daftari ya ugombeaji wa rais kwa uchaguzi ujao. Katika misa leo, siku ya nne iliyosomwa na Stof Mukeng a Kalonde kunako pro katedrali Saint Clement ma, mapadri walikumbusha agano yao mbele ya kanisa. Hali ya usalama katika eneo la Faraje, kwenye umbali wa kilometa mia tatu kaskazini mashariki na Isiro, ni mbovu. Wanajeshi wenye bado hawa yashiriki katika mpango wa mchango wanashimika mpaka kwa kusumbua raia. Nao waasi wa Espela wa wanadai kipande kimoja cha udongo katika kibarua kwa kiongozi wa ngazi za chini. Hapa mjini Kinchasa, masomo ilianza kunako ista ndolo, kisha kusimamishwa tangu tarehe makumi mawili na ine Machi iliyopita, sababu ya mzozo wa wanafunzi. Kiongozi wa masomo hayo makuu ya kiufundi amesema kwamba hatua tayari zimechukuliwa ili masomo yaendeshwe bila shaka. Asante kwa kuwa nasi wengi njiani, mwanga habari zenyewe. Jimboni kasai ya Magharibi, askofu wa Kananga ameomba padri Robert Banyingela aondoshe kandidati yake kwenye daftari ya ugombeaji wa urais katika uchaguzi ujao. Askofu Mukeng Akalond alisema hivyo katika misa ya leo, siku ya ine kunakopo katedrali St Clement, sikukuu kubwa kwa askofu wa Kananga sababu mapadri walikumbusha agano yao mbele ya kanisa. Taarifa ya mwandishi wetu wa Kananga inatolewa mustudioni nawe Joakim Kalumendu. Ni katukao tu wafupi ndio askofu huyo Mukeng Kalondu aliweza kuisema katika misa aliyosoma asubuhi ya leo hii, wakati mapadre walikuwa wakiapa upya. Bwana huyo padre huyo ambaye alimtaka Rigobert Banyengela Kasonga kuweza kuondoa ugombeaji wake katika ugombeaji wa kura kiti cha urais katika uchaguzi utakaokuja. Kwake Arkiaskofu wa Kananga, pia kiongozi wa episkopa ya hapo Kasai, aliweza kuelezea kuwa hatua hii inamwelekea bwana uh, padre Rigobert Banyengela mwenyewe na sio uongozi wa kanisa wala kanisa la katoliki la Kananga hii haliweza kuwa, kuelezea kuwa ni ukiukaji wa sheria ya, ya kanisa la kikatoliki pamoja na hatua iliyokamatwa na baraza la maaskofu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, maswala ya Kongo kuhusu masuala ya kisiasa kwa padre, kufuatana na sheria Canon 225 ambayo inaelezea kuwa inakatazwa kwa mapadre wote kuweza kufanya kazi za umma ikiwa ni pamoja na kushiriki katika uongozi wa madaraka ya umma. Arkiaskofu Mkenge Akalonda alimalizia kusema kuwa endapo padre huyu hataondoa mara moja ugombeaji wake katika uchaguzi huo, huenda basi atajikuta katika hatua isiyo ya kawaida na nahuenda akapata malipizi makali sana kutokana na, na sheria ya kanisa la Katoliki. Padre Rigobert Banyingela ambaye hivi sasa yuko ziarani nchini Belgiji aliweza kuelezea wiki mbili zilizopita kuwa aliweza ku ku kupeleka ugombeaji wake kunako kiti cha urais baada ya kukutana na askofu wake na huku hakuonesha udhibitisho wote ule na habari nyingine kuhusu uchaguzi ni kutangazwa tangu jana kwa daftari ya muda ya wagombeaji wa ubunge kwenye idadi ya makandideti elfu kenda mia saba makumi kenda waliokubaliwa ni elfu munane mia tatu makumi mane tujulishe kwamba majina ya wagombeaji hao zinatangazwa kupitia internet ya tume la uchaguzi huru kwenye www nukta se mstari rdc nukta org na makasa wanadai waheshimiwe katika maisha ya kijamii swala hilo lilizungumziwa katika mkutano wa kimataifa kwa ukingo wa makasa tusikilize bwana jean janvier ndumba presidenti wa wakasa wa kisangani akiwa mbele ya microphone ya jacques matand makasa wangali bado na matatizo makubwa hata ya kukubaliwa na wazazi wao. Kuna familia kama hizo, mfano mjini Kisangani mke mmoja alifukuzwa na mmewe kwa sababu alipojifungua kazaa mtoto kasa. Makasa pia wana matatizo ya kusoma pamoja na katika sekta ya afya, na hiyo ni umbali mbali na namna nilivyoona nchini Kamerun. Huko ni wizara ndizo zinahusika na afya ya makasa. Kwa sasa makasa wamekuwa wakipiganisha ili waingizwe hali pote katika maisha ya taifa ha, hata katika uchaguzi. Kwa nini hakuwezi kuwa siku moja na waziri au mbunge kasa? na hali ya usalama katika eneo la Faraje kwenye umbali wa kilomita mia tatu kaskazini mashariki na Isiro ni mbovu. Wanajeshi wene bado hawayashiriki katika mpango wa mchango, wanashimika mpaka kwa kusumbua raia. Kiongozi wa eneo hilo anawaza kwamba hali ya, u... ya uwasi ndio wenye kudumu hadi wakati huu katika eneo la Faraje, na ana wasiwasi mwenendo wa uchaguzi huenda usiharibishwe na waasi wa Espela. Hao wanadai kipande cha udongo katika kibarua kwa kiongozi wa ngazi ya chini. E, taarifa ya waandishi wetu wa Kisangani inatolewa na Nawejakim Kalumendo. Ushuhuda mwingi umekuwa ukihakikisha unyanyasaji wa kijeshi unaofanywa na walinzi wa mbuga la wanyama wa Garamba walinji hao wameweka zaidi ya vizuizi kumi katika njia mbalimbali. Wanafunzi wa darasa la sita kutoka eneo la logo waliokuwa wakielekea faraje kwa ajili ya kufanya mashindano ya mwanzo ya serikali mwishoni mwa juma iliyopita, walianguka mikononi mwa wahalifu hao. Kiongozi wa wanafunzi hao wanasema kuwa walilipa nusu ya faranga mia tano zilizokuwa zikihitajiwa. Anasema kuwa walinzi hao walisema kuwa hayo ni malipo ya barabara ili wao waishi. Kufuatana na hali hii, makamu kiongozi wa mtaa huo bwana Jean-Pierre Yango anasema kuwa sekta yake haijakombolewa kutoka kwa uasi. Anayo mashaka kuwa ukosefu huo wa usalama pamoja na tishio la waasi wa SPLA huenda vikavuruga mpango wa uchaguzi katika mtaa huo. Kiongozi huyo anasema kuwa waasi hao huenda wakarudi nchini humu kwa vile wamekuwa wakiomba sehemu ya udongo, mashamba, mbuzi pamoja na kuku ambazo wanasema waliziacha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuepuka vurugu hiyo. Kiongozi huyo anatoa mwito kwa wakuu viongozi kuchukua hali hii kwa makini, sio tu kwa kuunganisha wanajeshi, bali kulinda mipaka ya nji. Na hali ya usalama ni mbovu pia mjini Bunya katika wilaya la Ituri kwa muda wa juma moja watu tatu waliuawa, vitendo vya uwizi katika silaha. Vitendo vya uwizi kwa utumiaji wa silaha vinapitika pia katika kata wa mbuzi na Sukisa. Akizungumza leo hii na wasaidizi wake katika mkutano wa usalama, kiongozi wa mji mdogo wa Bunia bwana Floris Mbilio aliomba msaada wa watu wote kwa kufahamu wenye kuharibu hali ya usalama. Kutoka Bunia, mafasirio mengi na mwandishi wetu Jean Batiste Ntonga. Nukta moja peke yake ndiyo ilizungumziwa mkutanoni. Ni kuhusu hali mbovu ya usalama iliyoletwa na wanamgambo mbalimbali wa MRC na vinyume vya hali hiyo kwa raia wa mitaa Jugu na Irumu. Viongozi wa mitaa na kolektivite walitaja pia mwenendo wa askari FARDC wakisema hawa wanafananisha kwa hiari raia na wanamgambo ambao wanapiganisha. Viongozi hawa walihitaji askari wa MONUC wazidishe operesheni zao mahali huko wakitumia nguvu kwa kurejesha amani na usalama. Mwakilishi wa MONIC alitaja kwamba MONIC inaunga mkono wa FARDC kadiri ya uwezo wake ila haiwezi kukamata nafasi ya viongozi waliowekwa. Mkutano huo uliongozwa na bwana Jedone Rwabona, kiongozi wa distrikti kwa muda. Alishiriki pia mwakilishi wa uongozi wa operesheni za FARDC wilayani Ituri. Bunia Jean-Baptiste Ntonga Radio Kapi. Na katika jimbo la Kivu ya kusini liwali alijulisha kwamba wanajeshi mia mbili makumi matano wa operesheni za haraka waliowasili jijini Bukavu siku zilizopita muna vifaa vyote kwa kutumika bila shaka kazi zao. Hao walipelekwa katika mji wa Bukavu kwa kutengeneza hali ya usalama. Tusikilize mafasiri ya Bwana Deogracias Buhambahamba. walifia msaada wa kiutu kutoka shirika la usafirishaji Solidarite. Mafasirio mengi na Jean Paul Basila kutoka mji wa Goma. Kufuatana na kikundi mmoja ya Wambuti tuliowakaribia mjini Mbambiro, vita hii ilichokozwa na Wambuti wamoja waliotoka mjini Kalambairo, ipatikanavyo kwa siku mbili ya mwendo na Mbambiro. Wambuti hawa wameshtakiwa na wengine ya kwamba walifika Mbambiro kwa nia ya kugombania msaada inapewa na shirika la kiutu la kimataifa Solidarite kwa Wambuti wakimbizi. Mashtaka haya imetupiliwa na wengine wakinena ya kwamba ilikuwa ugomvi peke yake kati yao wote wakiisha kunywa pombe. Ngambo yake mkuu kiongozi wa pale Sake, bwana Hasani Bihemu, viongozi wa mashirika la kiutu ni lazima wasaidie wambuti wote, awe mkimbizi ama hapana, kwa kuwa wote hawalime wala hawachuluze. Nikiripoti toka Goma, mimi ni Jean Paul Basila kwa nyaba la Radio Okapi. Hapa mjini Kinchasa, masomo ilianza kunako istandolo ikiisha kusimamishwa tangu tarehe makumi mawili na ine Machi iliyopita, sababu ya mzozo wa wanafunzi. Kiongozi wa masomo hayo makuu ya kiufundi amesema kwamba hatua tayari zimechukuliwa ili masomo yaendeshwe. Ee, bila shaka tusikilize mafasiria ya profesa Beta akiwa njiani mwa simu na Jacques Matandi. Masomo yalisimamishwa kwa namna ya kuepuka kuendelea na vurugu iliyokuwa naendeshwa na wanafunzi waliofukuzwa Paista. Tunasaidiwa na kazi za usalama, kazi hizo zitawakamata wote watakaoleta fujo, pamoja na wale waanjilisi wa fujo. Na tena tulifunga bweni ya wanafunzi, yaani home, kwa muda ili tuwachague wanafunzi ambao wameshalipa malipo ya masomo na ya home. tumefunga pia soko iliyokuwa pembeni ya Ista iliyokuwa nafasi ya kukutana kwa wanafunzi wabaya, wavutaji bangi na walevi. Tulifunga pia nyumba ndogondogo za biashara zilizokuwa hapo na tumezidisha idadi ya polisi katika eneo hilo na jimboni Maniema. Kailo ni sekta moja ya Somenkia zamani yenye mazao ya madini za aina ya kasiterite na wolframite. Kazi za madini hizo zinaasira kwenye hali ya uchumi, afya na elimu ya watoto. Tufuate mafasirio ya maandishi wetu Diedone Tumba Mobili kutoka mji wa Kindu. Muda wa nyakati huu wengi wa wakaaji wa mtaa wa Kailo wajitolea kwa uchimbaji ya madini ndani ya eneo ya kampuni la zamani Somenki. Kwa mganga mkuu wa eneo ya afya ya Kailo, Daktari Masaka Lopepo Siprien, wachimba madini hawa wanakumbwa na magonjwa mengi. Tuiko hapa Kailo, iko naenda kuchimba ile wolframite, uvien kasiterite. Katika hospitali zetu tuko napata watu wengi wanatoka kule wanakuya na ile malaria ya kifua, kwa sababu ni watu wenye iko nachimba bila kujifunga pua wala kinywa. Ya pili ni, ni watu wenye iko nafanya ile kazi iko ya nguvu, biko na tutokea hospitali hopitali wanakia naile wanaita hernia yenye ina samua inakangala zaidi. Uh, na ya tatu kafika kule utaona kama hali hii inaonyesha ukosefu wa chakula na pia vifaa mbalimbali ambavyo vinauzishwa bei kali. Mafasirio ya Jose Bamongo, administrator wa mtaa wa Kailo. Kitu inye kunyungunisha watu hawajitowe kwenye mlimo na mali ya ufalumite ifaidie watoto ambao tutazaa kesho Kole, Tukumbushe kama watoto wadogo pahali ya kwenda shuleni watamani kujielekeza mahali ya uchimbaji wa madini ambako idadi ya ubakaji ni juu, pia utumiaji ya dawa ya kulevya toka Kindu, didone tumba, mobile radio Okapi. Namna ya kutengeneza hali ya kazi ya wapasha habari katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni mojawapo wa maoni kutoka Muungano wa Kiuchumi wa Nchi za Afrika ya Kati. Kwa kufikia kwenye hatua hiyo, inabidi ushirikiano wa shirika zote za upashaji wa habari. Kusikiliza mafasirio ya Bwana Serge Baili, mwakilishi wa shirika la Gret nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yupo mbele ya mikrofone ya mwandishi wetu Clara Kambundi. Gret haiwezi kufanya chochote peke yake. Sisi ni shirika lisilo la kiserikali la kimataifa na tuna mpango wa kusaidia vyombo vya habari kwa kipindi cha miaka mitatu. Tangu miaka miwili tulio, tulichofanya ni kuzidisha mikutano kati ya washirika wetu, wajumbe wa makundi ya kutetea haki za waandishi wa habari na wajumbe wa mashirika ya utangazaji ili kutafuta njia za kuboresha maisha ya waandishi wa habari, kufikia kwa barua ya mapatano ya kazi. Barua hiyo iko sasa kwa sababu kuna kamisheni ya pamoja iliyotumika juu yake iliyoundwa na wajumbe kutoka kila upande pamoja na wajumbe kutoka wizara ya kazi na ile ya utangazaji. Lakini mpaka sasa barua hiyo ya mapatano ya kazi haijaheshimiwa bado, mwaka mmoja baada ya kuchapishwa kwa. Na kabla ya kuagana nanyi, na wakumbusha muhtasari wa habari eh. Jimboni Kasea Magharibi, askofu wa Kananga ameomba Padri Robert Banyingela aondoshe kandideti yake kwenye daftari ya ugombeaji wa urais kwa uchaguzi ujao. Katika misa ya leo siku ya nne iliyosomwa na askofu Mukeng Akalon kunako po katedrali Saint Clement, mapadri walikumbusha agano yao mbele ya kanisa. Na hali ya usalama katika eneo la Faraje kwenye umbali wa kilomita 300 kaskazini mashariki na Isiro ni mbovu. Wanajeshi wenye bado hawayashiriki katika mpango wa mchango wanashimika mipaka kwa kusumbua raia nao waasi wa espela wanadai kipande kimoja cha udongo katika kibarua cha kiongozi wa ngazi za chini. Na hapa mjini Kinshasa, masomo ilianza kunako istandolo, kisha kusimamishwa tangu tarehe makumi mawili na ine Machi iliyopita, sababu ya mzozo wa wanafunzi. Kiongozi wa masomo hayo makuu ya kiufundi amesema kwamba hatua tayari zimechukuliwa ili masomo yaendeshwe bila shaka.