Habari zetu, Jean Desire Kanyama. Oh, kumejitokeza na hali mbaya katika mwenendo wa uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika jimbo la Kasai ya Magharibi. Wafanyakazi wa ofisi ya sei katika mji wa Chikapa wamekuwa wakiendelea kuchapisha kadi za upigaji kura, wakiomba malipo ya dola makumi mawili na tano Kiongozi wa pili wa sei ambaye anatembelea eneo hilo alieleza leo hii kwamba malipizi ya mwanzo yatakayotolewa kwa wafanyakazi hao ni makali zaidi. Jimboni Kasa ya Mashariki, walimu wa masomo za Kikatolika wanaasira wanapinga kuondoshwa katika mshahara wa mwezi fedha za taifa 115. Kamati ya uongozi wa kituo cha Sinekat jimboni Kasaya Mashariki ilifasiria kwamba fedha hizo zinasaidia kwa kazi za kila siku. Wilayani Ituri yapata asilimia makumi sita ya kilimo cha mwogo imeharibika na marazi ya kiafrika zaidi mtaani Mahagi, wenye kuwa na kipande cha kilimo cha mwogo wilayani Ituri. Kwa kukomesha ugonjwa huo, ofisi ya shirika la umoja wa mataifa inayohusika na kilimo na malisho FAO Ituri inagawa mbegu salama za mwogo. Karibuni mara tena kufuata matangazo yetu ya jioni ya leo siku ya tano tarehe makumi mawili na moja april mwaka huu wa elfu mbili na sita. Habari zenyewe kumejitokeza na hali mbaya katika mwenendo wa uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika jimbo la Kasai Magharibi. Wafanyakazi wa ofisi ya sei katika mji wa Chikapa wamekuwa wakiendelea kuchapisha kadi za upigaji kura, wakiomba malipo ya dola makumi mawili na tano kwa yeyote anayetoa ombi. Makamu kiongozi wa pili wa sei Bwana Kantitima ambaye anatembelea eneo hilo alitangaza leo hii kwamba malipizi ya kwanza ya mwanzo yatakayotolewa kwa wafanyakazi hao yatakuwa makali sana. Na kwa wakati huo huo mjini Bukavu, jimboni Kivu ya Kusini, kuna wagombeaji wa ubunge ambao wamekuwa wakionekana kama watu ambao wameanza kampeni yao kuhusu uchaguzi. Hali hii imetokea wakati tarehe ya kuanzishwa kwa kampeni ya uchaguzi wa ubunge haijatangazwa hapo bado na tume huru la uchaguzi nchini. Wagombeaji hao wamekuwa wakitenda vitendo ambavyo vinawaza vutia wapigaji kura. Mwandishi wetu Didas na Mujimbo wanatueleza maelezo zaidi kutoka mji wa Bukavu. Mifuko za saruji zimegawanywa bure kwa majengo za chumba cha mtaa mmoja hapa Bukavu, vazi na grup elektrogen zikigawanywa Mwenga na Walungu na kila mara watu wakipana hiyo vifaa ni wakandideti kwa kiti cha mwanabunge. Kwa mfano, katika kata Kasha, kandideti moja ameshimika visima vya maji. Wakaaji wanafurahia kitendo, lakini kwao sio sababu ya kuchagua huyo mtu. Tusikilize huyu mama Diko. aleta bitu juu tubavote, tutakula chini ya inchi yetu. kama tabia yake haiko ya mzuri, hatuwezi kumvote. Tutangalia kwanza ishafanya kazi gani, tena mvote vile jua, tunatishiwa na bitu, kisha nyuma atakia kutukoroga, tunarudia tena mbagi situlikuwa. Wakandideti kwa upande wao wanajifasiria. Kwa mfano huyu kandideti mwanabunge anatoka gawanya mifuko za saruji ama sima hapa Bukavu. Siyo mara ya kwanza anasaidia kwa namna hiyo. Tumsikilize. Mkiuliza kure wa Kitutu wa Mwenga au wakamitunga wanapata kila mara zawadi kwa kusaidia wakaaji. Vitendo hivi nimevianza zamani, na upande wangu, kampeni yangu imeanza inakuwa miaka makumi mbili. Kwa ulizo kama hizo vitendo ni kampeni, mwongozi anayehusika na uhimizaji kwenye CEI Sud-Kivu wanajibu kwamba Tukibaki katika jimbo hilo hilo, tujulishe kwamba mkaaji moja wa Kashunju aliuawa siku ya tatu iliyopita na mwanajeshi moja wa FRDC aliyekuwa akijaribu kumnyang'anya vifaa vyake ambavyo alikuwa amenunua sokoni. Watu wengi walishuhudia kisa hicho ikiwa ni pamoja na mkaaji moja wa kijiji hicho na padre wa parokia eneo hilo. Wanasema kuwa mwanajeshi huyo aliwasimamisha watu watatu waliokuwa natoka katika soko la Kashunju, hapo hapo alifyatua risasi wanaume watatu ambao walikataa mali yao ya kamatwe. Mmoja kati yao alifariki kwa ghafla, na wengine wawili wakaumizwa. Sikilizeni maelezo ya mmoja wa wakaaji wa Kashunju, Bwana Jean Bugendwa akifafanua zaidi kunako maikrofoni na Didas na Mujimbo Tumiamis. Watu watatu walikuwa wakitoka sokoni, wakati walifika eneo ya Kibanda Ludaa walimkuta askari mmoja ambaye aliwafyaturia risasi. Mmoja wao alifariki na wawili walijeruhiwa na wanalazwa hospitalini eneo ya Mubumbano. Watu hao walikuwa wakitoka sokoni Kashunju njiani kwenda makwao, askari huo alishika mbio. Maaskari wana tabia ya kutia vizio ndiani kila siku ya tatu ya sita na ya Mungu, ni kusema siku zote za soko, wakilazimisha kila mtu alipe franka mitano za Kongo. Usiku wakati wanapiga duria, wananyanyasa raia kwa kumnyang'anya mali yao. Habari hizo hizo zinasema kuwa huenda mwanajeshi huyo ni wa kundi la FRDC linalokuwa hapo mtaani wa Lungu na jimboni Bandundu. Juma mbili kisha kuvumbua mabomu pa Ndunga, kata moja ya kando ya mji wa Kikwit. Ujumbe wa wataalamu uliowarifiwa kuwasili katika eneo hilo na kamanda wa jimbo la kwanza la kijeshi kwa kuvunja mabomu hayo unaendelea kuchungwa. Wakaji wa eneo hilo wanasikitika na hali hiyo ya kuchelewa kwa kundi hilo. Kwa kuwapatia moyo, wa askofu wa Kikwit, wachungaji wa Monik na kamanda wa jimbo la kwanza la kijeshi walitembelea eneo hilo. Taarifa ya mwandishi wetu Albert Gapinga kutoka Kikwit inatolewa musijoni na wezo wa Kim Kalumendo. Ilikuwa saa tisa chini ya mvua, ndiyo askofu wa Kikwit wachunguzi wa Monik pamoja na wakaaji wa kijiji cha Ndunga ambako kuligunduliwa na mabomu mengi wiki mbili zilizopita walipofika katika kituo cha Ndunga wakiwemo pia waandishi wa habari pamoja na kamanda wa jimbo la kwanza la kijeshi ambaye yeye ndiye alikuwa akishindikiza ujumbe huo. Kusudio la ujumbe huo ilikuwa kumaliza fununu yote iliyokuwa ikizunguka miongoni mwa wakaaji kuhusu aina ya mabomu hayo yaliyogunduliwa katika eneo hilo. Baada ya maelezo yaliyotolewa na jenerali Mustafa, askofu alimwomba afanye haraka uwezekanavyo kuambia uongozi wa jeshi uje kwa haraka kuangamiza mabomu hayo na pia kuendesha operesheni wa msako maalum katika eneo lote la Ndunga ambako zamani ndiko kulishimikwa makao ya wanajeshi wa Angola wakati wa vita vilivyoitwa vya ukombozi. Itakumbukwa kuwa jenerali Musafa aliwaomba mara tena wakaaji wa eneo hilo wasiende tena katika msitu wote wa Ndunga mpaka pale mabomu hayo yataangamizwa. Na mkutano wa pande tatu, yaani jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, jamhuri ya Rwanda na Uganda kuongeza jamhuri ya Burundi, ulikomeshwa leo siku ya tano mjini Bujumbura nchini Burundi. Wahudhuriaji walikubali kuzidisha ushirikiano wa habari kati ya nchi hizo, chumba hicho kikipatikana mjini Kisangani. Walizungumzia pia swala kuhusu watuta, watu wanaotafutiwa katika kanda la nchi za maziwa makuu. Ujumbe wa, maku, wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uliongozwa na waziri wa mambo ya kigeni Bwana Ramazani Bay aliomba nchi zenye kushiriki ziheshimu mapatano. Tusikilize mafasirio ya balozi wa upekee wa Rais Joseph Kabila Bwana Antoine Gonda kwenye microphone na Claret Kambundi. Je crois que la première des choses, uh, nafikiri uh, jambo la kwanza tulilotenda ilikuwa kuzidisha nguvu ya muungano wetu ambao ulikuwa kwa hatua yake ya mwanzo hapo Kisangani. Kwa sasa uh, tumepitia kwa kipindi cha operesheni tukisaidiwa sana na serikali ya Marekani. Pili, tuliweza kukusanya majina ya watu wanaotafutwa na tuliyapatia baraza la usalama la Umoja Mataifa na tuliomba nchi zote zilizoshiriki katika mkutano wa nchi tatu ziheshimu makubaliano hayo. Tulizungumzia kuhusu nas wa FDLR ambaye alitoka eneo la maziwa makuu kupitia Uganda. Tuliomba Uganda iweze kutenda mambo yaliyo wazi. Hapa mjini Kinchasa ina timu saa kumi na moja za jioni kupita dakika kenda. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilisherehea leo hii miaka makumi matano ya kuunda kwa univesiti yake ya kwanza. Maandamano yalitayarishwa kunako nyumba ya raia hapo mtaani Lingwala. Masomo makuu zote ziliwakilishwa, ushuhuda ulitolewa na maprofesa na waziri anayehusika na vyuo vikuu na univesiti. Alieleza kazi zenye kungojwa katika kwa kutengeneza sekta hilo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Afuataye ndiye Teo Baruti akizungumza na mwandishi wetu Dona Madimba. Tumekuwa tukibadilisha, nafikiri kuwa mtafuata maelezo zaidi katika siku zijazo. Inayoelekea hali ya wafanyakazi wa elimu ya juu, kuna mradi wa kutaka utambulisho zaidi uliopelekwa kwa bunge kama mradi wa sheria. Kuhusu swali kama ni mabadiliko gani na wakati gani, nitakuambia kuwa ni mabadiliko kuhusu program ya elimu na mambo mengine. Kwa jumla ni mabadiliko ya ndani kabisa mabadiliko ni mwendo mrefu tutaendelea pole pole. Tukijielekeza moja kwa moja jimboni Kasea Mashariki, tujulishe kwamba walimu wa masomo za Kikatolika wana asira wanapinga kuondoshwa katika mshahara wa mwezi fedha za taifa mia moja, makumi tano sababu hao si wanamemba wa shirika la kutetea walimu wa Kikatolika yani Sinekat. Kamati ya uongozi wa kituo cha Sinekat jimboni Kasea Mashariki imefasiria kwamba fedha hizo zinasaidia kwa kazi za kila siku. Kwa mjibu wa kamati hiyo, walimu wote wa masomo za kikatolika wana mapashwa ya kutoa mchango huo. Tusikilize Bwana Godefra Chilumba, mwana president jimboni ya, ya mashariki wa Sinekat, yupo kwenye mikrofoni ya Emmanuel Elamej. Kufuatana na mipango ya chumba cha utetezi, mwalimu yeyote ula anakuwa anatumika masomo yanayoongozwa na Wakatoliki anakuwa mwenye Sinekat ofisi ya Sinekat inakuwa inatumika na fanga mia moja makumi tano ile wanakamata kumishara ya walimu wa muji wa Mbujimai na fanga mia moja ya walimu wa vijijini, na tunakuwa tunatumia prezidenti wa Sinekat pale Kinchasa nusu ya feza hii. Kwa wakati huo ni mwezi wa tatu walimu wanafanya mchango, mwalimu wote anapasha kuchanga na mbili asilimia ya mshara wake. Watu wote waliitika kama mkusanyo wa siku ya tano mwezi wa Novemba kwa kufanya mchango. Sasa hivi kama wakitaka kudai wanapasha kuja mbele ya chumba chao cha utetezi. Tujulishe kwamba mkutano mkuu usiokuwa wa kawaida utakutanisha pande hizo mbili kesho siku ya tano. Na wilayani Ituri yapata asilimia makumi sita ya kilimo cha mwogo inaharibika na marazi ya Kiafrika ya mwogo. Eneo lenye kuguswa ni zaidi hilo la Mahagi leni kuwa na kipande cha asilimia cha kilimo ya mwogo wa wilayani Ituri kwa kukomesha ugonjwa huu wa mwogo. Kituo cha shirika la Umoja wa Mataifa inalohusika na kilimo na malisho FAO Ituri inagawa mbegu salama za mwogo. Vifaa vya afya vilipokezwa leo siku ya tano kwa wakaaji wa Kisangani jimboni mashariki na waziri anayohusika Profesa Emil Bongeli. Vifaa hivyo kutoka serikali ya taifa ni vya aina ya mahali ya kuchunga wafu gari ya kusafirisha wagonjwa na kituo cha matunzo ya wanawake wenye mimba. Wakaaji wa, wakati wa, wa maandamano wa hayo ya kupokeza vifaa hivyo, waziri wa afya alilaumu vitendo vya uwizi wa vifaa vyenye kusaidia watu wengi. Kutoka Kisangani tufate mafasiri ya mwandishi wetu Zoze de Sarte Menga. Kitu cha kwanza kenye waziri wa serikali uskai na asya aliwaletea wakaaji wa Kisangani ni chumba cha kulinda mauti. Chumba hiki kinapasha linda mauti makumi tatu kwa muda mrefu. Mtaa wa Lubunga, ngambo ya pili ya jito Congo, ilipokea pia gari moja ya kubeba wagonjwa yaani ambulance, na mashini moja ya kuchungua ndani la tumbo ya wamama wenye mimba au ecography. Wananchi wa mtaa wa Lubunga walifurahi sana, hasa kwa sababu imepita miaka mingi mtaa huo haikuwa na ambulance. Waziri Emil Bongeli ya Ikelo aliomba raia ikinge vifaa haya kwa sababu ni zake. Ni kiripoti tokea Kisangani. Mimi ni Jose de Charte Menga, Radio Okapi. Na nchini Congo Brazzaville, serikali ilitoa maoni yake kuhusu swala la, la wanamemba wawili wa haki za binadamu waliofungwa jijini Point Noir. Wakuu wa nchi hilo walihakikisha utashi wao wa kuepuka kuharibu mwenendo wa kesi na vituo vya sheria. Walitoa wa angalisho kwa shirika za kimataifa zenye kutamani kuharibisha kesi hiyo. Taarifa ya Arsene Severin kutoka Brazzaville inatolewa na Joaquim Kalumendo. Ni baada ya majuma mawili baada ya kukamatwa kwa Christian Munzao pamoja na Chris Makoso, washiriki wa makundi ya kutetea haki za binadamu, ndiyo serikali imeweza kutoa msimamo wake katika tangazo moja. Viongozi wa serikali ya Kongo Brazzaville wanasema kuwa hawatajiingiza katika sheria, na hii ni kulingana na msimamo wa demokrasia na kufuatana na heshima ya madaraka. Msemaji wa serikali Bwana Ale Akwala alikumbusha kuwa watu hawa wawili waliokamatwa walikuwa wakishiriki katika masuala ya wizi wa fedha na kutumia maandishi ya uongo pamoja na kuiba watu katika ujanja. Alisema kuwa makosa hayo ni yanaelekea sheria ya pamoja. Serikali ya Kongo Brazaville imetoa tangazo hilo baada ya lawama nyingi kutoka kwa jumuiya ya kimataifa zilizokuwa nasema kuwa watu hawa wamefungwa bila makosa. Viongozi wa serikali walitoa angalisho kubwa kwa Sarah Wicks wa shirika Global Witness ambaye inasemekana kuwa yeye ndiye alikuwa akitawanya habari hiyo. Mpaka sasa, mjini Pointe Noire ambako watu hawa wamefungwa, kufunguliwa kwa mashtaka yao kumekuwa kukingojelewa kwa hamu.