Habari zetu Jean Desire Kanyama. Tunawasalimu na kuwatakia usikilivu mwema wa oh, matangazo yetu ya jioni. Fuateni kwanza, habari tunazo kwa kifupi. Eneo la Che Wilayani Ituri linapatikana chini ya uongozi wa wanajeshi wa FRDC tangu jana, siku ya pili. Wapiganaji wa MRC katika Kifaransa, Mouvement de Révolutionnaires Congolais, walifukuzwa hapo Che kisha operesheni za pamoja FRDC Monique. Mgomo wa madaktari wa hospitali za serikali hapa mjini Kinshasa unaeneza leo hii siku tatu sasa. Wagonjwa wanasikitika na ukosefu wa matunzo katika hospitali za mji wa Kinshasa, jambo lenye kusababisha vifo vya wengi. Na katika sekta la Lubero Butembo, jimboni Kivu ya Kaskazini, kilimo cha bangi na kuuzishwa katika hali isiyokuwa halali vinaendeshwa bila shaka. Jambo hilo linahuzunisha wakuu wa serikali wa eneo hilo na wale wa shirika la raia. Karibuni mara tena kufuata matangazo yetu ya jioni. Ifuatayo ndio taarifa kamili ya habari. Naam. Je, katika wilaya la Ituri mojawapo wa eneo lenye kuwa na wapiganaji wengi wa kundi la MRC katika Kifaransa, Mouvement de Révolutionnaires Congolais, inapatikana tangu jana siku ya pili chini ya uongozi wa wanajeshi wa FRDC. Ni kisha operation ya pamoja FRDC Monique, ndio wapiganaji walifukuzwa kabisa. Ujumbe wa pamoja wa FRDC Moni ulijielekeza leo hii hapo Che, umbali wa kilometa makumi manane na tano kusini mashariki na Bunia, kwa kuchungua hali ya mwenendo wa operesheni za kijeshi katika eneo hilo. Kutoka Bunia, mwandishi wetu Mamia Lili Chibangu alitukusanyia taarifa ifuatayo waskari wa Pakistania la MONUC wanayesaidia operation ya wa FRDC wamekwisha shimikwa kwa Pache, na wakati huyo huyo waskari la FRDC wameendelea ndani ya vijiji vingine. Wa FRDC na MONUC wamechunguza kwa leo vijiji nane ya mtaa wa Jugu ni kama Che Loga Cafe Bule Blukwa Drodro Largo Joo na kando kando. Kufuatana na mpasha habari wa FRDC Bunya ofisa Olivier Mputu. Operation imeendelea na wamilisia wamesambaa ndani ya mitaa ndogo la asili. Aliongeza na kunena ya kwamba maoperation ile inastahili kuendeshwa mahali hiyo kwa sababu uchaguzi imekaribia. Maoperation ile inakuwa na ukomo ya kurudisha usalama ili uchaguzi iendeshwe vizuri, alikamilisha mpasha habari la FRDC Bunya. Wakaaji wache kwa ng'ambo yao wamefurahishwa na maoperesheni ile na wamependelea kuona wamilisi wale kurudishwa kwenye maisha la kiraia ama waungane na jeshi la FRDC kutoka Bunya. Mamialili Chibangu, Radio Okapi. Na kwa wakati huo huo, jimboni Kasai ya Mashariki, kiongozi wa polisi alitoa angalisho kwa polisi katika kazi zao za siku kwa siku. Ni wakati wa kurudi kwa polisi mia tatu kutoka senta ya mafunzo ya Kasangulu Jimboni Bakongo, ndio Bwana Jean Dedie Oleco alikumbusha kwamba kutii kanuni za kipolisi ndilo jambo na sharti la muhimu ili kuepuka kwenda kinyume na sheria za kipolisi hasa wakati wa kipindi hiki cha uchaguzi. Jean Dedie Oleco kwenye microfone ya Bili Ivan Lutumba. Ni ya muhimu kukumbusha kwa sote, tupo na uhusiano moja kwa kazi, ijapokuwa kila mtu anakuwa na kazi yake maarufu. Tutafanya iwezekanavyo ili sisi sote kwa pamoja tuwe na hali moja na kupunguza kwa kweli unyanyaso. Tupo wanadamu wa polisi wazuri wa dunia, nao wawakose unyanyasi, ila kwa kutaka kuiepuka, inaombwa watu wafunzwe na waelimishwe kwa ile wanaweza fanya fanyike vile. Bahati ya kuwa na unyanyasi ni mwingi kushinda wale wanaoelimishwa. Na kiongozi wa divizioni ya haki za binadamu ya MUNIC alitangaza leo hii ripoti kuhusu sekta hilo katika jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kwa muda wa April hadi Disemba mwaka wa 25 ni wakati wa mkutano wa kila juma kati ya MUNIC na wapasha habari hapa mjini Kinshasa. Ndiyo bwana Fernando Castanon alionyesha kwamba vitendo vya uharibifu wa haki za binadamu vilipunguka katika wakati huo, lakini vitendo vimoja vya mauaji, unyanyashi na kadhalika viliendeshwa na wanamemba wa shirika za usalama, zaidi wanajeshi wa FRDC. Divisioni ya haki za binadamu ya MONUC ilitoa maoni kwa serikali ili sekta hiyo itengenezwe. Tusikilize mafasirio ya bwana Fernando Castanon, kiongozi wa sekta ya haki za binadamu ya MONUC, akiwa kwenye maikrofoni ya Rene Kapita. Tawi la Monuc linalohusika na haki za binadamu linaomba viongozi wa serikali wasiwahurumie wanajeshi waliosimamia wafanya vitendo vya kuvunja haki za binadamu pamoja na waliofunga macho mbele ya uvunjaji wa haki za binadamu. Majaji wa kijeshi walio na peta kubwa wangepaswa kutumwa katika maeneo ambako haki za binadamu zinavunjwa, na mahakama yanapaswa kutumika moja kwa moja na kazi za upelelezi za kijeshi, kuwatuma katika maeneo mengine wanajeshi wanaoshukiwa kuvunja au katika uvunjaji wa haki za binadamu kunapashwa kukomeshwa. Uhuru wa kusema na wa mashirika unapashwa kukubaliwa na serikali. Wanaoelezea mawazo yao katika uhuru hawawezi kushambuliwa. Tawi la Monic linalohusika na haki za binadamu linaomba pia kwa wagombeaji katika uchaguzi kuheshimu haki za binadamu wakiingiza katika mipango yao ya kisiasa. Vyama vya kisiasa navyo vinapashwa pia kuheshimu kutoshambuliana katika mwendo wa mashindano ya uchaguzi na vijana wa jimbo la Kivu ya Kaskazini wanatamani Umoja wa Mataifa utiangalishwe kubwa kwa hali ya wanawake wakongomani na kwa hali ya uharibifu wa mazingira jimboni mwao, sawa inavyofanyika kwa mauaji ya watu wengi nchini Rwanda. Ni wakati wa mkutano wa kimataifa kuhusu mauaji hayo ya Rwanda ndio vijana wa jimbo la Kivu ya Kaskazini walitoa maoni hayo. Mkutano huo ulifanyika mjini Kigali mwezi jana, ukiandaliwa na univesiti ya Quebec kwa kusoma kuandika na kufahamu habari kuhusu mauaji ya kiolela ya Rwanda. Vijana wa wanafunzi wa Goma walikuwa kati ya mamia wa uzuriaji, wakikusanyika katika kundi la vijana wa kanda la Afrika ya Maziwa Makuu. Bwana Ali Mulumba, presidenti wa kundi hilo, anafasiria mbele ya maikrofoni ya Juli Ngala Wamona. La, e, leo mji wa Goma wakuwa nafasi ya watalii kwa ubakaji wa wanawake yaomba kufika kwenye hospitali ya Dox ili kufahamu kuwa wanawake wamebakwa mchana na usiku, na ni wakimbizi wa kiutu ndio wako wanabaka wanawake. Jambo lingine ni uharibifu wa mazingira. Leo mbuga la wanyama Virunga linalotajwa kuwa mali ya ulimwengu halina tena kitu ya kuipa thamani hiyo, haribishwa na wakimbizi hao wao wa Rwanda miza wa hudhuria na jumuiya ya ulimwengu kwamba kama wanavyoshughulikia jenoside ya Rwanda wafanye vivyo hivyo kwa vinyume ya jenoside nchini Congo DRC, kwa kipekee katika jimbo la Kivu ya kaskazini iliyokaribisha idadi kubwa ya wakimbizi wa Rwanda. Hapa mjini Kinshasa, mgomo wa kazi za madaktari ya hospitali za serikali unaendelea leo hii, siku tatu sasa wagonjwa wanasikitika na ukosefu wa matunzo katika hospitali za mji wa Kinshasa, jambo lenye kusababisha vifo vya wengi. Mwandishi wetu Mimiye Ngumba Mulongo alitembelea hospitali ya Kitambo Kalembelembe na hospitali kuu na kuchukua moja kwa moja ushahuda ufuatao. Akiulizwa, waziri anayehusika na watumishi wa serikali alieleza kwamba mazungumzo yanaendeshwa na, na mwenzake wa afya pamoja na wenye kugoma kazi kwa kutafuta suluhisho ya haraka mwisho wa juma hii. Na kwa upande mwingine, katika sekta ya Lubero Butembo, kama vile tulisema mwanzo wa kipindi hiki, jimboni Kivu ya kaskazini kilimo cha bangi na kuuzishwa katika hali isiyokuwa halali vinaendeshwa bila shaka. Jambo hilo linahuzunisha wakuu wa serikali wa eneo hilo na wale wa shirika la raia. Mafasilio mengi nawe, Etienne Muindo kutoka mji wa Butembo. Ulimaji wa bangi umeongezeka kwa sababu inavutwa na watu wengi sana katika miji ya Mbwavinywa Luofu na Miriki, kusini mwa mtaa wa Lubeho. Mbuzi moja inabadilishwa na mifuko tano ya bangi. Hiyo ikuwa ripoti toka kwa shirika la haki la binadamu Bon Samaritain ambayo imesisitiza kwamba bangi inatumiwa sana na vijana mjini Butembo. Bangi inauzwa kwenye vilabu vya pombe haramu ya kindingi na mbandule. Bwana Siril Kamati akiwa chifu wa kada ya Lumumba anasema kwamba wakubwa wa serikali wanajitahidi kukomesha biashara na uvutaji wa bangi. Mwanzoni mwa mwezi huu mfuko mmoja na kilo zaidi ya thelathini ya bangi ilishikwa na viongozi wa mji lakini bwana Cyril Kamate anasema kwa kukomesha biashara haramu hiyo sherti shamba za bangi kusini mwa mtaa wa lubero ziteketezwe nikiripoti toka butembo mimi Etienne mwindo radio kati na ugonjwa kikohozi kikuu unakumba watu wengi jimboni kivu ya kusini kwenye idadi ya elfu moja mia tano mnamo mwaka wa elfu mbili na nne chumba cha afya wakati huu kinatoa idadi yenye kufikia elfu tano chumba cha kiongozi wa afya kinatoa mwito na kinaomba wenye kushambuliwa na ugonjwa huo wajielekeze kwenye vituo vya afya. Daktari Diedone Kalumuna alitangaza idadi hiyo papukavu leo hii wakati wa kuanzishwa kwa maandamano ya juma ya muhimu, juma la kuhimiza wagonjwa ili wapinge ugonjwa huo. Yupo kwenye maikrofoni ya Didas na Mujimbo. Makesi elfu nne na mia moja makumi kenda na saba za magonjwa ya kifua kikuu zenye tuliandika katika mwaka wa elfu mbili na tano. Tunawaza kama shida hii haijakamatwa kama hatari jimboni mwetu, sababu watu hawajihusishi na malali hii, wanawaza ni ugonjwa yenye kuelekea wengine. Malisho mabaya, ukimwi, ukimbizi ya watu ni mambo inayotuma ugonjwa huu uendelee. Tungeliweza hata kuwa na wagonjwa wengi kuzidia hapa mkutano wa maliwali wa jimbo nne za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ulianzishwa leo siku ya tatu mjini Lubumbashi, jimboni Katanga. Ni maliwali wa jimbo la Katanga, Maniema na kasa zote mbili ndio wanashiriki katika mkutano huo. Kila mmoja alionyesha leo hii shida zenye wafanyabiashara wanapata kwa kusafirisha bidhaa kwa manufaa ya wakaaji wote. Pamoja walishutumu shirika la usafirishaji kwa njia ya treni SNCC. Jimbo hizo zinaunganishwa na njia ya gari la moshi, lakini kwa sasa shirika la SNCC alisafirishe bidhaa kutoka Lubumbashi. Madlen Waila anaturipotia. Wa kwanza kwa kujitetea kwenye mkutano huo amekuwa gavana jimboni Katanga. Huyu amefasiria kama jimbo lake limekuwa likipokea chakula kutokea majimbo hii tatu, lakini siku nyingi msaada umepunguka. Chongo chimbi kubula wa Kasai Occidental amejulisha kama karibu tone elfu makumi na kenda ya viashara mbalimbali pia ya chakula hipo inazama ndani ya gala za kampuni ya SNCC. Hali hii husababisha bei kupanda maeneo kwake. Gavana wa jimbo la Manyema naye upande wake ametoa malalamiko ya kwamba uhaba wa gari ya moshi husababisha treni hutembelea mara moja moja tu maeneo yake. Pia amekumbusha kama tone elfu nne mia mbili ya chakula kutokea maeneo ya Manyema zimechelewa sehemu za Katanga. Malalamiko haya yamerudishiwa pia na gavana Jimboni Kasai Oriental Dominique Kanku anayestaki kampuni ya SNCC. Kampuni ya SNCC utambua makosekano yake kwa sauti ya Jean Luta, administrata mwakilishi aliyekuwa mjumbe maalum wa kikao hicho. Huyu amefasiria kama kampuni SNCC ipo na shida kadhaa serikali peke yake ana madaraka ya kuleta suluhisho kwa jambo hili. Lubumbashi, Madleni Waila, Rejo Kapi. Na jimboni mashariki, vifaa vya simu na mawasiliano vya Komisheni ya Uchaguzi Huru vilivyoibwa kunako kituo cha Buta tangu mwezi wa Aprili vilipatikana. Imetangazwa na kiongozi wa sei jimboni mashariki kisha kutembelea eneo la Buta. Ripoti e moja ilielekezwa kwa liwali wa jimbo la mashariki ili mafasiri yatolewe kuhusu jambo hilo. Profesa Jean Ote Mikongo Mandefu, kiongozi wa saidi jimboni Mashariki, anafasiria kwenye mikrofoni ya Godlive wa Mondo. Kamati usikaya na ukingo pia usalama ya uchaguzi ilifanya kazi yake na ilishughulikia ya jambo hii. Eh, viongozi wa Buta pia komisioni usikaya na uchaguzi walifuatilia pia hiyo jambo na leo kazi hii inazaa matunda mazuri. Vifaa vyote vimeonekana na shirika letu la CEI imefurahi. Nalikwenda peke yangu mbele ya Mwamzi, kiongozi wa Buta au procureur la republik, kwa kufuatilia jambo hilo, na hata askari polis wameifuatilia pia na kwa ngambo ingine kommisaire de district wa Bazwele amefuatilia pia kuhusu ya kutuma ripoti yake kwa liwali wa jimbo, na tunatumainia ya kwamba huyu atafanya kazi lake kama vile inavyostahili. na pa Mbandaka jimboni ya Ekuateri, misiba katika barabara inaongezeka sana. wenye kusababisha misiba hiyo ni watembezaji wa vinga na pikipiki ni sababu ya hali mbovu ya barabara ndiyo ajali zinazotukiza mafasiro mengi. Nayo Beatrice na Bindi kutoka Mbandaka. Ajali zimefanyika mara kwa mara hapa Mbandaka. Watu wenye wameonyeshwa vidole ni watolekiste hawajue kanuni ya njia. Watolekiste wanatembeza kinga bila uoga na wanafungia watembezi wengine njia. Ongeza tena watu wa pikipiki hawajue tembeza pikipiki vizuri. Watembezaji wa lori nao wanapata shida. Ni kusema magari mingi za Mbandaka zinakosa fren wala tala. Mfano wa lori moja iligonga mutu wa pikipiki siku ya nne iliyopita ndani ya mji kwa kukosa fren. Juu ya kuepusha ajali zile, mipango zilikamatiwa mfano wa kukinga vizuri, jinsi magari zinatembea kwenye PCR, kuweka pano njiani, kweni ofisi ya mea, kuumba chumba cha kupokea watu wenye kufanya ajali na kuadhibisha wakaaji kuhusu ukingo wa njia. Toka mji wa Mbandaka, Beatrice na Bindi, Radio Okapi, Okapi. Okapi.