Habari zetu Jean Desire Kanyama. Karibuni kuanza kufata muhtasari wa habari zetu za jioni. Malalamiko mapya yenye kutaka msaada wa kiutu utolewe kwa manufaa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamefanyika na shirika la Caritas Developpement kupitia filamu kuhusu shida za kiutu nchini humo. Shabaha ya filamu hiyo ni ya kukubalisha nchi zenye mali mengi kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kupinga shida za kiutu. Mjini Goma kuliendeshwa na msako katika kata la Birere ambalo ndilo linakaliwa na watu wengi katika mji huo wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Msako huo uliendeshwa asubuhi ya leo bega kwa bega na polisi wa kijeshi pamoja na polisi wa taifa katika shabaha ya kutafuta silaha pamoja na vifaa vingine vya kijeshi ambavyo kuna raia wanaoviweka nyumbani mwao. Kundi jipya la Wakongomani waliofukuzwa nchini Angola liliwasili siku ya Mungu iliyopita katika mji wa Chikapa jimboni Kasa ya Magharibi. Watu hawa ni zaidi ya mia mbili ambao walikuwa naishi nchini Angola kwa njia ya kimagendo. Shirika la haki za binadamu kwa manufaa wakulima lina tamani wakati wa operesheni hizo haki za muhimu za binadamu ziheshimiwe. Na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari leo, ikiwa siku ya nne tarehe 1 Juni mwaka huu wa elfu mbili na sita malalamiko mapya yenye kutaka msaada wa kiutu utolewe kwa manufaa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamefanyika na shirika la Caritas Development kupitia filamu kuhusu shida za kiutu nchini humo. Ni jana ndiyo filamu hiyo ilioneshwa kwa wapasha habari na mabalozi wenye kupatikana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Filamu hiyo ya dakika makumi matano imeonesha wazi uporaji wa mali, ubakaji na kazi za Umoja wa Mataifa wakati wa mpito katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shabaha ya filamu hiyo ni ya kukubalisha nchi zenye mali mengi kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kupinga shida za kiutu. Sababu ya malalamiko mapya hayo ni gani, ijapokuwa Umoja wa Mataifa tayari uliandaa tangu mwanzo wa mwaka huu wa elfu mbili na sita mpango wa kuomba fedha kuhusu shida za kiutu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Padri Leonard Santedi, katibu mkuu wa mkutano wa episkopa ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anafasiria kwenye maikrofoni ya Dona Madimba. Uchaguzi ndiyo njia pekee ya kupeleka watu katika taifa ya haki, lakini mbali na hayo, haifai kusahau masuala ya kiutu. Na baada ya uchaguzi, maswali yote hayatakuwa na majibu ya kushangaza. Ndiyo maana tunatoa mwito kwa sauti kuu kwa jumuia ya kimataifa, ili ichunguze kwa ndani suala la hali ya kiutu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hiyo ndiyo shabaha ya muhimu ya filamu hii tujulishe kwamba kwa kukomesha shida za kiutu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina lazima yayapata milioni elfu mia saba za dola za Kimarekani. Hadi leo hii ni asilimia makumi mawili ya fedha hizo ndiyo imetolewa, kwa mjibu wa Umoja wa Mataifa. Shida za kiutu zinasababisha kufa kwa watu elfu moja mia mbili kwa mwaka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na vitendo vya usumbufu na labda vya ubakaji vinazidi katika gereza kuu ya Loja Wilayani Sankuru katika jimbo la Kasai ya Mashariki, bibi mfungwa mmoja anapatikana katika hali mbovu ya afya kisha kupigwa na walinzi wa gereza hilo. Shirika za haki za binadamu zinawazia hata kwamba bibi huyo alibakwa. Tusikilize ushuhuda wa bwana Jules Yanga, kiongozi wa shirika Sonet de Secour, akiwa njiani mwa simu na Basil Bakumbani. Un binti moja yeye anakuwa mwanafunzi wa shule ikula istem, alihukumiwa na tribunal siku kumi na saba la mwezi wa tano. Wamesema ya kama aliunguza kunguvu nyumba la watu na anatembea na waovu. Jana alitiliwa gerezani usiku, askari polisi wanaokinga gereza walimwomba akae nao, binti huu alikataa. Askari polisi walimuraruwa vikali, tangu saa zile anapoteza akili zaidi ilionekana ya kuwa alibakwa kwa nguvu, mavazi zake za ndani zinaonyesha hali hilo. Waskari polisi hao wamenaswa na wamefungwa pale kasho la korti la askari jeshi. Binti yeye anatunzwa katika hospitali. Akiulizwa kuhusu swala hilo, kiongozi wa chumba cha sheria ya kijeshi cha Lodja amehakikisha kwamba polisi watatu na jeshi moja wamefungwa na uchunguzi wa swala hilo unaendelea bila shaka. Na kwa upande mwingine, katika eneo zimoja za Kindu jimboni Manyema, ugonjwa wa varisel unaofanana na shurua unakumba watoto na hata watu wakubwa wa moja tangu mwanzo wa mwezi wa, sa mwezi wa Mai. Zaidi ni katika vituo vitatu vya afya yaani Lumbulumbu, Tokolote na Kasuku ya pili. Zaidi ya watu makumi mawili walipatikana na ugonjwa huo na kukaribishwa katika vituo hivyo ukosefu wa usafi ndiyo huenda kusababisha kuwepo kwa ugonjwa huo wenye kufanana shurua. Daktari Omari Mutingwa ndiye kiongozi wa eneo la afya, analeta shauri mbalimbali kwenye mikrofoni ya Mami Ali Lichibangu. kubadilika kwa majira ambayo ni muhimu na yenye najitokeza ndani ya maeneo moja moja kujitokeza ya ndui ni ugonjwa ambayo sio ya kudumu juma au mwezi, ila kwa kuona kama inaweza kuua. Ni hivi naomba kwa wauguzi wetu kuendesha uchunguzi sasa ndani ya jamii zetu. Watu wanatamani kujitunza wenyewe dawa, inaomba kupewa na watu waliojifunza, na hakikisha kama ni ugonjwa wenye kutoka kwa virusi ila dawa ni ya lazima, inafaa kulinda mipango moja moja ya afya, inafaa kujikinga na kutokubaki pembeni ya mgonjwa. Ni hivi kuepuka kutawanyika kwa ugonjwa yenye aina kiburi. Na muda wa siku chache, matukio mjini Goma kuliendeshwa na msako katika kata la Birere, ambalo ndilo linakaliwa na watu wengi katika mji huo wa jimbo la Kivu ya Kaskazini. Msako huo uliendeshwa asubuhi ya leo bega kwa bega na polisi wa kijeshi pamoja na polisi wa taifa. Na viongozi wa polisi katika mji huo wamesema kuwa operesheni hiyo ilikuwa na shabaha ya kutafuta silaha pamoja na vifaa vingine vya kijeshi ambavyo kuna raia wanaoviweka nyumbani mwao. Wakazi wa moja hawakufurahishwa wak na msako huo wakisema kwamba hayupo halali kutoka Goma. Jean Paul Basila ana maelezo zaidi. Silaha tatu, masasi karibu mia sita miguu tano ya viatu ya kiaskari na watu tatu wakifungwa, ndiyo matokeo ya operesheni ya msako iliyofanyiwa. Kati ya watu waliofungwa kulikuwa askari moja, raia wawili, moja akiwa muke ya askari jeshi mmoja. Wote walitishwa mikononi ya chumba cha uamuzi ya kijeshi mjini Goma. Katika msako huo, wakaaji wa moja waliweza kupoteza simu zao na wengine walilazimishwa kutoa fedha ili wasifungwe. Sawa binti huyo, mbali ingia mnyumba mlikuwa foto mbili za wandugetu pako kishasa, njo sasa sasa wale waliona ile mafoto ni ni wa wakasema ni infraction juu ni wasoda, na njo wakasema bawapatie makuta juu watuachilie. Wakuu viongozi wa askari polisi mjini Goma wanatupa nje mashtaka haya yote. Tumusikilize Jacques Chiragaga akiwa mmoja wao ni mtu mmoja tu ndiye alisema kama simu lake iliibwa. Palepale pale tuliweza kuwachungua askari polisi, ijapokuwa aliweza kuvumbua kisha simu lake nyumbani mwake. Kuna mama mwingine alinena ya kama ataweza kumtambua mwenye aliweza kufanya msako kwake, wakati tulimpitisha mbele ya waskari wa wote hakumtambua hata mmoja. Bwana Jacques Tiragaga alinena tena ya kwamba operesheni huo wa msako itafanyiwa mji Goma mpaka wakati wa uchaguzi. Goma Jean Paul basi. Ila rejo kapi. Na jimboni mashariki, wafungwa wanane katika gereza la ulinzi mkali wa la, la osio kilometa 17, kusini magharibi mwa mji wa Kisangani, wamekimbia gereza hilo tangu siku ya pili iliyopita. Kati ya wafungwa hao kuna wanamgambo wane waliotokea wilayani Ituri, wanajeshi watatu wa FRDC pamoja na mwanamke mmoja akiwa raia. Wafungwa hao walikata walikata singa inayozuia vyumba vya wafungwa malezo mengi nawe Jacques Mukonkole kutoka mji wa Kisangani. Jambo ilo la ukimbizi ilitambulikana kisha mzunguko wa kawaida wa viongozi wa gereza hilo. Kati ya wakimbizi hawa kunapatikana wanamgambo wa Ituri ine, pia waskari jeshi tatu na mkimbizi moja ni mwanamke. Viongozi wa gereza ya Usio wananena ya kama jambo hilo litasababisha hali ya usalama katika mji wetu kama wakimbizi hawa hawakushikwa, tujulishe. Kama kufuatana na misemo ya viongozi wa gereza la Usio, hali mbovu ya gereza pia ukosefu wa chakula na matunzo imesukuma wafungwa kutoroka gerezani. Waskari polisi tatu hawaweze kuchunga wafungwa zaidi ya makumi sita. Kama hali hiyo hayokutengemana, viongozi wa Usio wanahakikisha kama wafungwa hawa wataendelea na kutoroka. Toka mji Kisangani. Mimi ni Jacques Mukonkole Radio Okapi. Na kundi jipya la wakongomani waliofukuzwa nchini Angola liliwasili siku ya Mungu iliyopita katika mji wa Chikapa, jimboni Kasai ya Magharibi. Watu hawa ni zaidi ya mia mbili ambao walikuwa naishi nchini Angola kwa njia ya kimagendo. Walirudi nchini wakipitia kwenye mpaka huko Kamako, Kanzaji pamoja na Kabwakala. Kiongozi wa shirika la wa, wa, la uhamiaji amesema kuwa watu hawa walianza kurudi kwa hali ya baridi kuanzia mwezi wa tano, lakini hali hii ikaongezeka katika siku tano, zina, siku tano zinazopita. Bi Henriette Minga ni mmoja wa waliofukuzwa nchini Angola. Hapa anatoa ushuhuda wake mbele ya mikrofoni ya Marie Chantal Lumba. Walitufunga msiku ya mungu hakuna mtu mwenye alitoka mwangola na kitu, hawakutupatia hata wakati ya kukamata kitu moja siku walitufunga. Njoo tuliyua ya kama walianza kufukuza Wakongomani, walifukuza watu kudundu kumkita na mumaeneo pembeni ya mpaka kati ya Kongo na Ongola. Wakati walitufunga walitupeleka ku ofisi ya komuni walitukamata hiyo, mafotut itawasaidia kufunga gerezani, ule atapima kurudi mwangola, waliongeza kama ni raisi Joseph Njomo mwenye aliwalomba warudisha Wakongomani kwao kwa ajili waweze kuchagua, wakati wanatufunga awatulize ataki tumoja. Shirika la haki za binadamu kwa manufaa ya wakulima limesikitika na kufukuzwa kwa Wakongomani hao nchini Angola. Shirika hilo linatamani wakati wa operesheni hizo haki za muhimu za binadamu ziheshimiwe. Na jimboni Kasai Mashariki, shirika kuu lenye kuhusiana na Miba lilihuzisha mali yake kwa shirika lingine la madini Sibeka yenye kutumika na shirika la Ubelgiji linarasili mali asilimia makumi mawili mbele asilimia ya asilimia makumi nane ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Wakuu wa shirika la Miba walishangazwa na azimio hiyo. Kutoka Mbuji Mayi, Emmanuel Kanagaro na fasiria mengi Kujiondoa kwa Sibeka, shirika ambalo linashirikiana na Miba, haikungojelewa kwa sasa. Hiyo ndiyo iliyoelezwa na Miba. Ni shirika Mwana Afrika PLC ndilo lilinunua sehemu la Sibeka, kufuatana na hatua ya Emicor, kiwanda cha Ubeljiji, kwa kuhuzisha kwa yule ambaye ananunua kwa bei nzuri ambayo bei ilikuwa ni milioni kumi na moja za dola za Kimarekani. Hata ikiwa shirika la mibaa haliseme mengi kwa hatua hiyo, wanaeleza tu kuwa shirika sibeka halileti tena pesa ijapokuwa Miba halina tena pesa kwa sababu ya kutengeneza upya kwa vyuma vya kazi kwa ngambo yake. Kiongozi wa shirika Mwana Africa PLC mwananchi Kala La Mpinga alieleza Jumajana kuwa mapatano hiyo ni hatua nzuri, kwa sababu inataka kuleta kwa sehemu yake maendeleo na kuleta nguvu kunako sekta ya alimasi. Mwananchi Kala La Mpinga anaeleza pia kuwa yupo tayari kuleta pesa nyingine kwa maendeleo ya shirika la Miba, ila tu kisha majadiliano majadiliano ambayo haijulikane hapa siku wala mwezi Mbujimai. Emmanuel Kanagaro, Radio Okapi. Kwa kifupi, rais wa taifa Joseph Kabila ataunga punde ndoa na Bi Olive Lembe di Sita. Ni balozi Theodore Mugalu, kiongozi mkuu kiongozi wa makao ya ma... kiongozi mkuu wa makao ya kiraia wa wa presidenti wa taifa, ndiye alitoa tangazo ile kiserikali leo hii siku ya nne, mbele ya wa wapasha habari. Siku na nafasi ya ndoa havia julishwa avia bado walakini ndoa ya kikristu itasomwa moja kwa moja na kardinali echou wa kanisa la kikatolika pamoja na askofu marini bodo wa kanisa la kiprotestanti ndoa ya kiraia itafanyika mbele ya hapo kunako mtaa wa gombe tujulishe kwamba wazazi wa b olive lembedi sita ni barnabe sita na leoni adam na askofu jerome ndai wa daosisi ya kongolo Alisherekea miaka makumi matano makumi matatu na tano ya uongozi wa kanisa la Katolika la mtaa huo wa jimbo la Katanga. Wakaaji wa eneo hilo walionyesha furaha yao kwa kazi alizoendesha hapo Kongolo. Askofu Jerome Ndai alijihusisha na kazi nyingi katika sekta la masomo, afya na maendeleo katika eneo za Kabalo, Kabongo na Kongolo. Kiongozi wa mtaa wa Kongolo anaonyesha pia furaha yake, Bwana Nikez nunakume njiani mwasem na madlen waila miaka makumi tatu na tano ya Bwana Askofu Monsenyor Ndai e, inatusaidia kupata mfano e, masomo kubwa ya esp ya Kongolo, inatusaidia kufungula pia e, institut technique medical kuhopital ya Kongolo na leo hii hopital ya Kongolo iko sasa kumkono ya diosese. Hopital ni ya leta, lakini kufatana na magumu hopital alikuwa nayo alitika kufanya convention inasaidia madawa, inasaidia kukamata vile charge ya malipo ya, ya batumishi n deor ya Kongolo. Naweza sema yasi tuseme vile universite ya Kabongo, ile ko territoire ingine. Kazi ya Karitas haiko tu hapa kwa chef lieu, inaenda fasi yote ya interieur ya territoire. Basi huo utakuwa mwisho wa matangazo yetu ya jioni. Nasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi ni, nikiwa nikiwatakia jioni njema okay.