Habari zetu. Jean Désiré Kanyama, karibuni kwanza <t> kufata muhtasari wa habari zetu za jioni. Kesi ya pili ya swala la pasta Kutino Fernando iliendeshwa leo hii kunako chumba cha polisi ya mji wa Kinshasa. Kiongozi wa Arme de Victoire amehukumiwa sababu ya kutunga silaha za kivita na kutamani kumua pasta Ngalasi, kiongozi wa kanisa moja la mji wa Kinshasa na watumishi wa shirika la usafirishaji ONATRA waliandamana leo hii kwa kuonesha furaha yao mbele ya jambo la kusimamisha kazini kwa kamati ya uongozi wa shirika lao. Kwa mjibu wa watumishi wa ONATRA, kamati hiyo ya uongozi haikuleta jibu kwa mahitaji yao. Na kisha kushambulia nguruwe katika mji wa gemena y jimboni Equateur na mji wa bunia wilayani Ituri, ugonjwa wa nguruwe unaleta hasira kuu jimboni Katanga pakavuaya umbali wa kilomita mia moja makumi manne na kamina waziri wa kilimo na ufugo alihakikisha kwamba alituma ujumbe katika eneo hilo kwa kuchungua na kukisha ugonjwa wenyewe na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari leo ikiwa siku ya tano 5 tarehe mbili juni mwaka huu wa elfu mbili na sita kesi ya pasta kutino fernando iliendelea leo hii kunako chumba cha polisi ya mji mkuu wa kinshasa chini ya uongozi wa tribunal ya kijeshi ya Gombe. Kiongozi wa Arme de Victoire amehukumiwa sababu ya kuchunga silaha za kivita na kutamani kuua pasta Ngalasi wa kanisa moja la Kinshasa. Mabishano makali yaliendeshwa huko kati ya pande lilostaki na wanasheria wa pasta Kutino. Kumbukeni kwamba kesi hiyo ilianza juzi siku ya tatu. Taarifa ya mwandishi wetu Dona Madimba inatolewa studioni na Alen Irung. Junior Ngandu, kijana wa umri makumi mbili, anatajwa katika mambo hiyo kama mtu mwenye kujiunga na kundi za watu wenye walitamani kumuua pasta Ngalasi ambayo alikuwa na shaka na pasta Kutino. Presidenti wa tribunali anamuuliza kusema kama alipatikana au hapana katika hali ya kutamani kuua pasta Ngalasi. Tena anamuuliza kama anafahamu mutu mmoja aitwaye Maboso, kiongozi wa kundi ile. Bahati mbaya kijana huu alisha kufwaka, lakini mpaka sasa Junior Ngandu anatupilia mbali Aya, na anahakikisha kuteswa sana kwa kufanya matangazo tokea saa sita ya asubuhi hadi saa kumi asubuhi ya hapa Kinshasa. Kesi ilisimamishwa sababu mawakilishi hawakukubali na sila tatu zenye kuoneshwa pale, kama sila hizi zilikamatwa kunako makao ya pasta Kutino, na watu tano wenye kuwaziwa kumtumikia pasta Kutino wanasambishwa sababu ya kuchunga sila bila ruhusa na kutamani kumuua bwana Ngalasi. Hapa mjini Kinshasa watumishi wa shirika la usafirishaji Onatra waliandamana leo hii kwa kuonesha furaha yao mbele ya jambo la kusimamisha kazini kwa kamati ya uongozi wa shirika lao. Kwa mjibu wa watumishi hao, kamati hiyo ya uongozi haikuleta jibu kwa mahitaji yao zaidi kuhusu kuongeza mishahara na shida ya malipo ya makao. Tusikilize mmoja kati ya watumishi wa Onatra wakiwa kwenye maikrofoni ya MNC ba chef yetu ya Onatra njale napita, si tunaona kama tuko tunatumika kwa Onatra, tuko tunatumika kila siku, tunakia kukazi kazi ivi, tufanye kazi ya Onatra lakini njoba tulipe salere yetu ya mwezi, itafaa tufanye mwezi mbili, itafaa tuingieku mwezi ya tatu, njoba tulipe salere mwezi moyo. Sasa ile franka yenyewe tunatumikiaka kila mara shi naenda wapi eh? kazi ya Onatra, entreprise muzima ba installation yote ya Onatra, batu ya pembeni banakamata manyumba banajenga namna banataka hakuna taa ya shefu wa kusema avakataze hapana vanasema valiuza vanauza installation ya onatra kwa nani sababu shi peke vatumishi tunaya kama nifasi ya kazi lakini leo biro na nyumba inakuwa fashi moyo asie komite tunapana vadoleanse vanafanya babarua tunabaomba shi vonyewe vaja twende kule twende kuvasimamia venye kufanya makazi ma kule vabomole manyumba havataki sasa hatuyue tufanye namna gani leo tunasema kama kisha mwaka tatu kisha mwaka ine instalasyo. Si natural imete haita existe tena. Tujulishe pia kwamba katikati ya juma hii kiongozi mkuu wa ofisi de route bwana Elingo Motongbo alisimamishwa kazini pamoja na kiongozi mkuu makamu wa Kimo bwana Roger Saringa. Kwa mjibu wa waziri anayehusika na viwanda vya serikali bwana Celestin Vunabandi, kiongozi wa ofisi de route alipatia kwa bure chama kimoja cha kisiasa mashua yenye kuunganisha kisiwa cha Ijwi na Bukavu mnamo bahari Kivu. Kwa kuendesha kampeni na kiongozi mkuu makamu wa wakimo, aliiba 1117 za dola za Kimarekani. Na masomo za Ngandajika jimboni Kasai Mashariki hazikufungua milango leo hii, siku ya tano. Walimu wa mtaa huo walikataa kufundisha, wanapinga azimio ya wizara wa masomo ya kiprimari na sekondari ya mchanganyisho wa divizioni yao kwenye jimbo la masomo ya Kasai ya tatu linalopatikana hapo Kabinda. Kutoka Mujimai, mwandishi wetu Chris Mukan alitukusanya taarifa ifuatayo. Wanafunzi wote waliofika shuleni asubuhi hii waliombwa warudi nyumbani. Watetezi wa walimu nchini Kongo wa sekta ya Ngandajika wanaomba kwa serikali ya mpito jibu kwa barua yao. Katika barua hiyo walimu wa mtaa wa Ngandajika wanaomba serikali ivunje hatua ya waziri wa masomo mdogo na sekondari ambayo inaweka divizio ndogo ya Gandajika kwa jimbo ya shule ya Kasai ya mashariki ya tatu. Walimu wa Ngandajika wanaona kuwa mawasiliano kati yao na pale ambapo wanatafuta waweka wanaomba wawekwe kwa wilaya ya Chilenge ambayo kwa shida inaweza kuwa ndogo. Mkuu wa division ya masomo ya Kasai la Mashariki ya tatu, Dedone Mposhi Kibambe, anaeleza kuwa ile inafanana uasi. Ngandashika kila wakati ilikuwa tu kwa wilaya ya Kabinda. Anaomba walimu wote wajirudi, ili washaribu kufanyika kwa mitihani ya mwisho wa masomo ya jinsi TENAFEP na mitihani ingineyo ya mwisho wa mwaka wa masomo toka Mbujimai, Chris Mukamb, Radio Kapi. Na jimboni Kivu ya Kusini watoto wanatumikishwa vibaya katika kazi za madini hapo Lulingo. Watoto hao huenda wakatumika kazi za kandi mnamo senta ya madini yenye kuwa mwisho wa mtaa wa Shabunda. Watoto hao wanahakikisha wenyewe kwamba wanatumika kazi hizo kwa kulipa masomo. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Michel Kirimami anaturipotia. nani yuko na biki hapo nani yuko na kae Malalamiko hayo ni ya watoto wa Lulingu kituo cha uchimbaji madini kinachokaliwa na watu karibu elfu moja. Wazazi wao hawalimi kutokana na usalama mdogo na hawana namna ya kulipia watoto masomo. Watoto wenyewe wanajishughulikia. Tumsikilize hapa Ngando Salumu, mwanafunzi wa darasa la tatu la msingi pale Lulingu. Hatuna mpaka ndio nalipa. Na kuchimba kasite upo natoka, upo natoka kujifunza. Mwanafunzi anakata kuchimba kasite, na kwa wale wanaobachi ya kulipiwa masomo wanajifunza katika hali mbovu. Pastor Lokoto Sadiki anashuhudia. Unaangalia banafunzi kwa, unaona bamua viko hapa, buchi haba nakosa mabuku banakosa hata bike kisha asa, tuko ku Kongo mali iko mingi, baba ba politisia, banakula franga mingi huku kwe, kwenye franga hiko inatoka so France. i mbele ya matatizo hayo wanafunzi wa Lulingu wanatoa wito kwa serikali, wanaomba maarifa, wanaomba vifaa vya shule na kulipiwa walimu wao bila kuchelewa. Bukavu, Michel Chirimwami, Radio O Kapi. Wilayani Ituri, operations za kijeshi za FARDC zenyi kuendeshwa katika eneo za kaskazini ya mtaa wa Jugu zinasababisha kuhamishwa kwa watu wengi. Wahami wanawasili kwa wengi kwenye maeneo jirani za Nyoka mtaani Mahagi. Wakuu wa eneo hilo walihakikisha habari hiyo. Kwa mjibu wa wakuu hao, ni yapata elfu kumi na tano ya wahami ndiyo wenye kuishi bila msaada. Tusikilize ushuhuda wa bwana Ekelu eh Mokingi, mkuu wa Mahagi kwenye mikrofoni ya Jose de Sharte. la guerre dans le territoire de Jugu Vita inapitika mtaani Jugu kwa upande wa Dera na vinyume ni kwa raia wasio na kilindo. Katika mtaa wa Mahagi mjini Nyoka kundi kubwa la raia walihama, hata wamisioneri Katolika walitoka Nyoka hadi Zengo mtaani Panduru. Ni yapata jamaa elfu moja mia nane ishirini na sita wanaohesabiwa kuwa watu elfu kumi na moja wanaotawanyika katika masenta mbalimbali mbali. pia elfu sita katika usultani wa Lendu wati tumewapasha, shirika za huduma ulimwenguni na waza, watasaidia sababu raia waliacha yote walipokimbia. Kweli hali ni mbaya. Na wanajeshi wa Moniki wazaliwa wa India walipokea jana, siku ya nee, hapo Beni, sura za ustahili kwa kazi walizoendesha. Sura hizo zilipokezwa na Generali Satia, kamanda wa brigedi ya jimbo la Kivu ya Kaskazini, jemadari Gabriel Amisi Tangofor, kamanda wa jimbo la nane la kijeshi wakiwepo pia Bi Caroline Koroma, kiongozi wa chumba cha Monique Beni, na mnyampara wa mji wa Beni, Bwana Julien Paluku. Mwandishi wetu wa Butembo wa Etieni Muindo anatuelezea kazi walizoendesha wanajeshi hao wa Monique wazaliwa wa India. Tangu mwezi wa Januari, batalioni ya tano ya askari toka India imewasiri katika sekta ya Lubero Beni. Askari hawa wa India wamefanya kazi nzuri na kupata sifa sana toka kwa raia pia kwa viongozi hapa jimboni Jamadari Gabriel Amisi, kamanda wa tarafa la nane la FRDC, amesema kwamba toka Kanyabayonga mpaka Eringeti kupitia Lubero, Butembo na Beni, batalioni ya tano ya askari wa India imefanya kazi ya kudumisha usalama na kupiga doria pamoja na askari wa FRDC mjini Beni. Pia mjini Goma, ngambo yake, Jamadari Satia, kamanda wa brigedi la Monic jimboni Kivu ya Kaskazini, amesema kwamba askari wa India wameendelea kudumisha usalama katika maeneo iliyokuwa nashikiwa na waasi wa ADF Nalu. Askari wa India wanatoa pia msaada mbalimbali kwa raia wa Oicha na Beni wakati wa shida. Japo hivi wafanyabiashara wa Butembo, Beni kwa melomba batalioni ya tano ya askari wa India iendelee kujihusisha na kulinda usalama katika barabara ya Kanyabayonga mpaka Goma ni kiripoti toka butembo mimi etienne mwindo redio kapi jimboni katanga pa kavwaya umbali wa kilometa mia moja makumi mane na kamina ugonjwa wa nguruwe unaleta hasira kuu nguruwe makumi saba na tatu waliuawa jumajana na ugonjwa huo wa nguruwe daktari wa wanyama anayeongoza wilaya la omami alihakikisha ugonjwa huo kisha kutembelea eneo hilo anaomba wafugaji waepuke kutangatanga kwa wanyama hao Afuataye ndiye daktari wa wanyama Mutombo Bomba akiwa njani mwasimu na mwandishi wetu wa Lubumbashi Madeleine Waila. parmi mamesure turi kusanika mbele na baeleveur, tunatima kureveye konsiansi yabo, na kubaelezea bakuwe madaraka yabo kujenga eh, tunyumba kidogo kidogo manklo juu ya bangurube, na kuanza kutafutia bangurube eh, chakula na turi interdiri sirkulasyon ya bangurube kwenda ulishambulia wanyama katika mji wa Gemena jimboni Equater, mji wa Bunia katika wilaya la Ituri na wakati huu mji wa Kabina jimboni Katanga. Waziri wa kilimo na ufugo alihakikisha kwamba alituma ujumbe katika eneo hilo kwa kuchungua na kuhakikisha ugonjwa wenyewe. Kwa mjibu wa bwana Ndo Ndao Mbel, waziri wa kilimo na ufugo unatayarisha chanjo ya ndui kwa kukomesha ugonjwa huo wenye kushambulia nguruwe. Chanjo hizo hazipelekwe wakati huu sababu ya shida kwa kulindwa na afuataye ndiyo waziri Ndo Ndao wa Mbele njiani mwasimu na mimi Engumba Mulongo enavo matayarisho tumefanya zinafuatana na idadi ya maraia zenye kukumbwa na ugonjwa hiyo nini tumefanya tumetuma timu za kwanza mbele kwa uhakikisho ya pili kufahamu eneo ya ugonjwa kufuatana na maraia kama kazi hizo zinafanyika ndio tutatayarisha ndui na kutuma timu kuchanja ndui ndivyo kawaida kuchanja wanyama ndui kwa ukingo lakini hatuwezi kufanya vile sababu hatuna pesa nyingi lakini pesa kidogo tunayo ni ya kutumikia katika hali kama hiyo kwa kufunga eneo ambayo imekumbwa na ugonjwa na kuanza kuchanja wanyama wagonjwa na tunawezi kuendelesha matuzo katika eneo ya kilomita kumi kando kando ya fuasi kwenye ugonjwa uko tena tuko na shaka ya kuchunga ndui kama iliyostahili katika eneo ile hakuna laboratoire au chumba ambayo tunawezi kuchungia ndui basi vyote vinapaswa kutokea uko katika mafrigo kwani ndui isafirishe na ifike katika hali njema na pakalemia chumba cha kuchunga damu kina shida kwa kutumikishwa ni sababu ya ukosefu wa damu ijapokuwa ombi ni nyingi tangu kushimika kwake mnamo mwezi wa februari iliyopita chumba hicho cha kulinda damu hakivute kamwe shirika zenye kutoa fedha na prezidenti wa jamhuri ya kongo Brazza bwana denis asungeso ametoa mwito ili ugonjwa wa ukimwi upingwe sana barani afrika Malalamiko hayo yatafanyika katika mkutano wa kimataifa kuhusu virusi vya ukimwi, mkutano unaoendeshwa mjini New York nchini Amerika. Wakilishi wengi wa shirika za raia wanahudhuria kwenye mkutano huo. Sikilizeni basi presidenti Denis Sassou Nguesso akiwa kwenye mikrofoni na wenzetu wa redio ya Umoja wa Mataifa tangu New York. Ici, uh, tulifika uh, pa kunako umoja wa mataifa kujulisha mafikiri ya bara la Afrika kuhusu hali ya ukimwi. Tunawaza kama wenzetu wote wa nchi zigeni wataangalia na uangalifu mawazo ya bara la Afrika, sababu wakati ya vitendo imehenea, lakini haiko kusimamia tu kama imefanyika sana ku matangazo makuu. Tuko nagombana, kwani katika Afrika tuwe na uwezo wa kupata dawa aitwaye antiretroviral. Huko uwezo wa kufanya juu ya Afrika mapreservatif sababu haiko kisiensi kikuu kufwanya mapreservatif baharani Afrika juu ya Afrika na kufwanya baharani Afrika mamustikare imprenye ya mingi, ni kusema kuongeza uwezo wa ufanyizi.