Habari zetu Jean Désiré Kanyama oh. watu kumi na mnane walipona kifo na wengi walipotea kwenye idadi ya zaidi ya wasafiri mia moja wa mashua ndege alali ajali. Ilijitukiza siku ya nne usiku katika eneo la wimbi port la kando ya bahari Tanganyika, umbali wa kilometa mia moja makumi sita na Kalemia jimboni Kivu ya Kusini. wafungwa mia moja makumi tisa na mbili wengi kati yao wakiwa wanajeshi walitoroka katika gereza kuu ya mji wa Bukavu jana siku ya Mungu usiku. Wengi kati yao ni wajambazi waliofungwa hapo majuzi wakati operesheni za ulinzi wa mji huo. Ugonjwa kali wa kupooza yani polio ulitukiza mara tena pakinzamvwete umbali wa kilomita makumi sita na Matadi jimboni Bakongo. Ujumbe wa mwakilishi wa tume la afya ulimwenguni jimboni humo Ukisindikizwa na daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Sekebanza tayari ulitembelea mgonjwa mmoja wa polio. Na sikukuu limwenguni ya mazingira ilisherekewa leo hii siku ya kwanza, imeoneshwa wazi kwamba kupitwa kwa mustari wa usawa katika mji wa Mbandaka ni faida kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Salam na karibuni mara tena. Watu kumi na mnane walipona kifo na wengi walipotea kwenye idadi ya zaidi ya wasafiri mia moja wa mashua ndege halali. Ajali ilijitokeza siku ya leo usiku katika eneo la Wimbi Port la kando ya bahari Tanganyika, kwenye umbali wa kilometa mia moja makumi sita na Kalemia jimboni Katanga na wa kilometa mia mbili na Uvira jimboni Kivu ya kusini. Msiba huo ulitokana na moto wakati wa kuwasha moto wakati wa kuwasha mota ya mashua. Kutoka Kalemi, Ekspedi Mwamba Mubi alitukusanyia taarifa ifuatayo. Miongoni mwa wasafiri mia moja na zaidi waliosafiri kwenye merkebu ndege halali siku ya ine iliyopita watu kumi na wanane tu ndio waliopona lufu. Msiba huo umetukia kwenye ziwa Tanganyika, kandokando kando na kijiji Wimbipor. Wimbipor ni kijiji kinachopatikana kwenye kilometri mia moja sitini mbali na muji wa Kalemi, pia kwenye kilometri mia mbili mbali na muji wa Uvira. Ajali ilitukia wakati wa kuwasha mashini, moto umejitokeza hapo hapo. Miongoni mwa waliopona Bibi Bahati, yeye anaeleza kupitia njia ya foni tokea kijiji cha Kabimba. Alali ni merkebu iliyokuwa na uzito wa toni 40, kulingana na ushuhuda mbalimbali mbali, merkebu hiyo imechukua watu mia na zaidi, pia mizigo. Katika mizigo kumepatikana pipa za mafuta ya gari, pia jerikani ya mafuta ya taa. Nikiripoti toka Kalemi, mimi ni Expedi Mwamba Mubi Radio. Na jimboni Kasa ya Mashariki, ukuta wa uwanja wa kandanda ulivunjika na kusababisha moja kwa moja kifo cha mtoto na kuumizwa kwa watu sita. Siku ya posho iliyopita hapo Ngandajika, mtaa wenye kupatikana kwenye umbali wa kilometa makumi tisa na mji Mai. Ajali ilifanyika wakati ndege ndogo ya aina ya helikopta ya Monik ilidema ikisafirisha vifaa vya uchaguzi. Shirika la raia la Ngandajika linaomba uchunguzi uandaliwe kwa kuleta mafasirio kamili kuhusu ajali hiyo. Mafasirio mengi. Nawe Chris Mukand kutoka mji wa Mbuji Mai. Kuhusu presidenti wa Societe civile upande wa Gandajika Padre Vincent Lukoji, helikopta la Monique lilikuwa likishuka, wakaji wengine wakakuja kutazama. Imefika zaidi kuona watu wanakimbilia kuona hali kama hivi. Wakati helikopta ilianza kupepua, watu walijificha pembeni ya kiuambazi Kiambazi iki ni cha zamani zaidi, kikiangukia watu hawa. Mtoto mmoja wa miaka saba aliuawa na watu sita wengine waliumizwa. Kulionekana kasirani kuu, wakaaji wa Ngandajika walipinga kuharibu vyombo vya uchaguzi vililetwa. Ndiyo maana helikopta ilirudi Kananga na vyombo hivyo. Wanazungumzia hali hilo namna zote tangu wakati huo wafanyakazi wa sei wanatishwa. Prezidenti wa societe civile Nganajika anaomba Monique pia sei watume watu ili watie wazi hali hilo. Ofisi la Monique Mbujimai limesema ya kama litatuma watu watapojulisha sababu la shida hilo. Toka Mbujimai, Chris Mocand, Radio Capi. Jimboni Kivu ya Kusini, wafungwa mia moja makumi tisa na mbili Wengi kati yao wakiwa wanajeshi walitoroka katika gereza kuu ya mji wa Bukavu jana siku ya Mungu usiku. Wengi kati yao ni wajambazi waliofungwa hapo majuzi wakati wa operesheni za ulinzi wa mji huo. Leo hii asubuhi, makumi mawili walishikwa na kurudishwa mara moja mnamo gereza kuu ya Bukavu. Jean Kasami anaturipotea kutoka mji wa Bukavu kulingana na habari za msimamizi wa gereza kuu ya Bukavu wafungwa mia moja makumi kenda na wawili walitoroka jana magharibi kwa jumla wafungwa gerezani walikuwa 338 ajali hiyo ilitokeza wakati wa kufunga vyumba vya wafungwa saa kumi na moja na nusu wakati huo wafungwa walifumania waskari wane waliokuwa wakilinda gereza walipiga kapita wa gereza na kisha wakazingira polisi mlinda lango Duru za kijeshi kutoka Auditora Militere zilijulisha kuwa mfungwa mmoja aliuawa kwa risasi na mwengine akajeruhiwa, wote wawili wa askari wafungwa. Duru hizo za kijeshi zikaendelea kusema kwamba miongoni mwa watoro hao wamo waaskari mia moja makumi saba na mmoja raia wakiwa makumi mbili na mmoja Waskari hao ni wale waliofungwa wakati wa msako wa kusalimisha mji wa Bukavu bado siku nyingi. Wengine ni wafungwa katika kesi ya mauaji ya mtetezi wa haki za binadamu, Pascal Kabungulu. Idadi kawaida ya walinzi wa gereza kuu ya Bukavu ilikuwa ndogo jana kuliko wakati mwingine. Nikiripoti kutoka Bukavu, mimi Jean Kasami, Radio Okapi. Na kuhusu kiongozi wa kivita Kiungu Mutanga Gedeon, shirika la uchunguzi wa haki za binadamu inaomba sheria itimizwe. Mwandikaji wa shirika la uchunguzi wa haki za binadamu mwakili Florent Kabongo anajulisha kwamba tume hilo lilifurahishwa na jambo la kutoa silaha kwa kiongozi huyo wa maimai wa kivita na kuona sekta alilolitawala lit, linakuwa sasa katika amani. Mwakili Florent Kabongo kwenye mikrofoni ya Denise Maheo Mwashi. Watu wanaotenda maovu wanastahili kuapizwa. Hii ndiyo jambo ambalo ondh inapigania. Kwa kuwa Gedeon amefungwa, tutajua sasa ni matendo gani aliyatenda na alipata msaada toka kwa wanani. Kufatana na matendo yake, ameenda kinyume na haki za binadamu. Kwetu ni furaha kuona amejitoa mwenyewe Ugonjwa kali wa kupooza yani polio ulijitukiza mara tena hapa Kinzamvwete, umbali wa kilometa makumi sita na Matadi, jimboni Bakongo. Ujumbe wa mwakilishi wa tume la afya ulimwenguni jimboni humo ukishindikizwa na daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Sekebanza tayari ulitembelea mtu mmoja mwenye kuugua polio. Kwa mjibu wa Daktari Marie Claire Diwampovesa wa tume la afya ulimwenguni, jimboni Bakongo itaomba juhudi za muhimu kwa kukomesha ugonjwa huo wa kupooza. Taarifa ya mwandishi wetu Dani Kindanzita kutoka Matadi inatolewa musidioni na Joakim Kalumendo. Baada ya Boma mwezi uliopita, kwa mara nyingine tena ugonjwa wa kupooza umejitokeza jimboni Bakongo, kwenye mji mmoja ulio kwenye umbali wa kilometa makumi sita na mji huo wa Boma. Ugonjwa huo ulitambulikana siku ya tano iliyopita, ni mtoto mwenye umri wa miezi makumi mawili na nne ambaye mguu wake wa kuume ulipooza. Daktari Marie Claire Diwa Ponvesa wa shirika la afya ulimwenguni anasema kuwa vipande vilivyotumwa mjini Geneva mwezi wa nne iliyopita, kwa ajili ya kupimwa vilithibitisha ugonjwa huo kwa wakati huo. Daktari Marie Claire Diwa profesa anaomba ulinzi pamoja na kutafuta ugonjwa huo katika eneo hilo. Kwa upande wake, daktari Luzolo, daktari anayeongoza mtaa wa afya wa Sekembanza, ametaka wazazi wahimizwe. Daktari huyo alisema kuwa wazazi wanapasha kujua kwamba wanaitwa kupeleka watoto wao wapate chanjo kwa sababu chanjo ni ya muhimu. Itafahamika kuwa imepangwa kufanyika kampeni ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa kupooza polio katika jimbo la Bakongo kuanzia tarehe 9 hadi tarehe 11 Juni 2006. kampeni hiyo ya chanjo ambayo itaanzishwa rasmi mjini Boma inaelekea watoto wote wenye umri wa chini ya miaka mitano na Jumanne kisha kuanzisha kwa mgomo wa wakazi madaktari wa mji mkuu wa Kinshasa wamekusudia tangu leo, siku ya kwanza kufungua mlango ya hospitali ya serikali moja tu, kwa kukaribisha wagonjwa wote wa haraka. Mbele ya hali hiyo, waziri wa afya alijulisha kwamba suluhisho itaweza patikana juma hii. Bwana Emile Bongeli amekubali kwamba malalamiko ya madaktari ni ya maana. Yupo kwenye maikrofoni ya mimi Engumba Mulongo. le gouvernement Serikali na mawaziri inaangalia ya mambo ayo wote, tunaitika malalamiko ya wadaktari, ni ya ukweli. Tutafanya nguvu yetu yote tutupate juu, tupate suluhisho kwa matatizo ayo mumasiku iko na kuya, tutatengeneza matatizo yabu. Madaktari wenyewe wanaitika kwanza kazi, kama wanaona jibu mzuri, mwenendo inesha kwanza pale waziri ya fedha, na kuko makosa inafaa tutengeneze yote ile, itafanyika. Musa iko na kuya, tukibaki hapa mjini Kinshasa, tujulishe kwamba maandamano yaliendeshwa leo hii mbele ya shirika la Onatra mamia ya watumishi walifika kwa kuhudhuria kwenye maandamano ya kubadilisha uongozi kati ya kamati ya zamani na kamati ya mpya. Tukumbushe kwamba kamati ya uongozi ya zamani imesimamishwa ilisimamishwa kazini jumajana na waziri anayehusika na usafirishaji sababu ya uongozi mbaya. Taarifa ya Rene Kapita inatolewa musijioni na Alain Rung. Uharibifu wa vyombo vya kazi, kuuzisha kiolela eneo za shirika Onatra, kutolipiwa kwa wakati, ndio sababu zimetuma waziri wa usafirishaji kusimamisha kazi ya kamiti la uongozo wa shirika Onatra na kuigombola na ingine. Kwa mujibu wa watumishi wengine wa Onatra, waziri wa usafirishaji hawezi kusimamisha kazi la kamiti hiyo bila uchunguzi. Kwa ngambo yake, Celestin Vunabandi, waziri wa kiserikali, anawaza kama hatua ya waziri wa usafirishaji ilikamatiwa kwake pekee. Kwa mujibu wake, kanuni ugomboa waongozi haiwezi kufanyika. Kwa mujibu wa watumishi wengi wa Onatra, wazo la waziri wa kiserikali inaonyesha hali ya kutosikilizana katika serikali. Tadila Makanda presidenti kuwa shirika la kutetea haki za watumishi wa Onatra anawaza kama waziri wa kiserikali alipashwa kuangalia mzuri hali hiyo mbele ya kujibu. Kwa mujibu wake watumishi wa Onatra wataanza kazi mpaka kama kanuni ya ugombovu unafanyika kati ya kamiti la uongozo ya zamani na mupya. Tutabaki hapa mjini Kinshasa. Serikali ilitoa kwa shirika STIK la usafirishaji basi zingine za aina ya Tata. Basi hizo zenye idadi ya mia mbili makumi mawili zilipokezwa leo hii asubuhi na rais makamu Herodi Abdulahi kwenye barabara yani Boulevard Triomfal. Kwa mjibu wa waziri anayehusika na usafirishaji, gari hizo zilitolewa kutokana na msaada wa jamhuri ya India kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Liwali wa mji wa Kinshasa alikusudia kwa upande wake kutoa msaada kwa kiwanda stik cha usafirishaji. Tumsikilize kwenye mikrofoni ya Axel Goncho juhudi zote zililotolewa na baraza la jiji la, la Kinshasa mpaka hapo ni juu kwanza, na ya kusainishwa mnamo tarehe makumi na tatu Mei kwa makubaliano ya kazi ya uchukuzi wa wananchi wote kupitia mabasi itaanzisha hali nzuri na ya kwanza ya usafirishaji; pili, kukubaliwa kwa kanuni inayoonyesha mashurti ya shirika jipya la usafirishaji katika mji; tatu, kuboresha polepole usafi wa mji kupitia sekta hiyo kufuatana na siasa ya mji kuzidishwa kwa shirika hilo. Tano, kutengeneza njia panda. Sita, kuundwa ushirikiano wakati wote unaoelekea hali ya usaidizi wa chik kama shirika linalojitegemea na sikukuu ulimwenguni ya mazingira ilisherekewa leo hii, siku ya kwanza popote duniani ilionyesha kwamba kupitwa kwa mstari wa usawa katika mji wa Mbandaka ni faida kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mafasirio ya mwalimu Jean-Pierre Molenga wa idara ya fizikia na teknolojia, yupo kwenye mikrofoni ya Claude Bousset iko na faida kubwa kama wakati zote tunaweza kulima kulopoa, wakati zote mwaka mzima. Ni chukio sababu kila mara tuko nasonga mbele, na wakikata miti mbele ya kufika mwisho, wasi walipatikana vyote vitaanza kama ilikuwa mbele. Umeona kama ni chukio la ulimwengu, fuatana na masiku hizi na mondialization, hatuwezi kushimamia kwetu pekee, tunafaa kutumikia ufanyizi wa wenzetu wengine katika sekta hiyo. Ndio maana nimetuma mwito kwa watu wote wenye kuangalia hali ya biodiversity, kwani wakuja hapa jimboni Ekuatoria kuendesha uchunguzi na wataona vitu nyingi. Basi habari hiyo kutoka mji wa Mbandaka ndio itakomesha matangazo yetu ya jioni. Nasema shukrani kwa wote waliojiunga nasi kwa lini, nikiwatakia jioni njema Accentis.